Cháu cần lời khuyên và giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sharpe88, 22/3/05.

1. sharpe88

sharpe88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi , cháu xin chào các bác trong diễn đàn. Cháu xin tự giới thiệu cháu là 1newbie của diễn đàn và đã bị hớp hồn ngay từ lần đầu tiên xem trang web này :eek:
    Cháu rất thích có cái bể oách như các bác những mè ......... học sinh đào đâu ra tiền đây ??? huhuhu :(
    Hiện giờ cháu chỉ mới có 1 bể mini nuôi toàn cá với cá thui, nhìn phát chán. Bể của cháu dài 0,7m , cao 0,4m ( ui bé thế!)
    Cháu rất cần sự tư vấn của các bậc tiền bối.

Nếu có bác nào còn dư chút thời gian quí báu xin mail cho cháu cách setup 1 hồ thủy sinh như thế nào (các bài viết tren diễn đàn tòan dành cho các bác đã đi làm ko hè)
    Mong rằng sẽ có ai đó help cháu để cháu có 1 cái bể xinh xinh trong góc nhà :(

Rất mong tin!!!!

Xin mail cho cháu theo địa chỉ này: neverlove1more@yahoo.com
    À quên mất, cháu tên Nguyên, 17t, học sinh, đang ở TP. HCM

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Xin chào thành viên mới!
    Các bác trên diễn đàn cũng chưa già lắm đâu, cứ gọi anh chị được rồi! Xưng bác cháu nghe khiếp quá! :D

GC chả phải "chiên da" về bể thủy sinh đâu, nhưng ỉ mình cứng tuổi hơn nên cũng góp vài câu với bạn nhé:

1 là, nhớ cố gắng học cách post bài bằng tiếng Việt có dấu, như thế mọi người dễ đọc, dễ hiểu thì sẽ dễ trả lời những thắc mắc cho bạn hơn. Nãy giờ GC ngồi gõ lại giúp bạn cũng thấy ngán quá! :lol:

2 là, bể của bạn dài 0.7m, cao 0.4m dĩ nhiên so với bể của nhiều anh trên 4rum này là bé, nhưng bể thủy sinh không cứ nhât thiết phải to mới đẹp. Quan trọng là bố cục, cách trồng và chăm sóc cây cơ. Bể to thì cần nhiều cây, tốn xiền lắm! GC cũng là người mới, loay hoay với cái bể nhỏ dài 0.8m mà đã vất vả lắm rồi đấy!

3 là, chưa có kinh nghiệm, chưa có xiền thì cứ chịu khó đọc, học hỏi, ra hàng mua mấy cây rẻ rẻ, dễ sống về nuôi trồng. Một số loại cây như tóc tiên, bảo tháp, cỏ thìa, tiêu thảo... bán nhiều ngòai hàng, giá không đến nỗi cứa cổ, trồng cũng không khó lắm, chăm cũng không quá cực, thích hợp với bạn mới chơi lắm.

4 là, hướng dẫn làm nền bể post trên 4rum không chỉ dành cho các bác đi làm đâu, ai muốn có bể thủy sinh đẹp cũng cần phải chuẩn bị một nền bể tốt. Bạn chịu khó nghiên cứu thêm, tự mày mò tìm mua những thứ cần thiết để làm nền rồi trồng cây, mới đầu dĩ nhiên bể sẽ chưa chuẩn, chưa đẹp ngay được. Nhưng cứ từ từ ! mình tự học, tự thất bại rồi mới tự thành công, tự sung sướng với thành quả được chứ, phải không?!

3. sharpe88

sharpe88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi , cám ơn chị GC rất nhìu nha ! Vì 2 lí do sau đây nè :
    1 là cám ơn chị vì đã chịu khó ngồi đánh lại cho em bài viết này tỉ mỉ như thế ( để chị làm thế em bứt rứt wé :( )
    2 là chị đã cho em những lời khuỵên rất chân thành và rất hay đó , để thắng em có dịp sáng mắt ra :blink:
    chị GC cũng ở "Xì gòn" fải hum ? zậy khi nèo có dịp em đãi chị 1 chầu bò pía hậu tạ he
    còn 1 xíu iu cầu nho nhỏ nữa mong chị okie cho , chị nhận làm chị đỡ đầu trong forum cho em he :) , đừng từ chối kẻo thằng em này nó buồn nó giết hết cá rùi nó tự sát theo đó , hehehe :p
    Chúc chị lun lun zui zẻ hé !
    Bibi

4. vietan892004

vietan892004 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chòai, mình còn nhỉ tuổi hơn bạn nữa đây, mới học lớp 10 thôi, chơi bể thủy sinh làm chi cho hao?mình cứ thả cái bể với cái hòn non bộ cho cá sống duoc la' o^?n ro^'i

5. sharpe88

sharpe88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    choài , chơi bể thủy sinh đúng là hao thiệt nhưng mè no' có vẻ đẹp khác hẳn chơi non bộ chứ , nếu chơi non bộ thì fải co' hồ ngoài sân vườn mới đẹp , chơi hồ kiếng xấu ỉn è ! Nói như em thì ngừơi ta dẹp hết rong đi chơi non bộ thui àh ?

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Iem Spam 1 tý (lạm dụng chức quyền hề hề)
    Đề nghị chị GC làm phụ trách nhóm các thành viên nhí nhé, các em có trách nhiệm đưa Cô GC à quên chị GC :p đi ăn bò pía nè, uống cafe và ăn cà rem nè. Nhá ngoan nhá

Rất vui khi có các em tham gia diễn đàn

7. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em theo anh Còi, Spam tí nữa, mong đừng Lock nick em nhá!
    --
    Các em muốn chơi bể thủy sinh à? Coi chừng thời gian dành để chăm sóc bể thủy sinh ngốn hết thời gian học tập của mấy em đó! Hay là chuyển sang chơi cá ăn mồi nhé, anh sẽ "đỡ đầu" cho! 1 chầu cafe là Okie rồi, anh là nam nhi, không thích gặm pò pía đâu! :D :D :D

8. sharpe88

sharpe88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chài , em nhỏ rất thích ý kiến rất là chí lí của ba'c Coi và ba'c Thai . Nhưng mè fải chờ quyết định cuối cùng của chị Gc nữa chứ !
    Chị GC úi ùi , có nghe đàn em gọi ko ? Em đã sẵn sàng 1 chầu cafe và trà đá bò pía chờ chị duyệt đây , nếu chị có lòng thì em xin chị nhanh nhanh lên nha ! Thay mặt đàn em ở Hcm , mong chị nhận lời
    (chị mà ko nhận lời thì co' án mạng xảy ra đo' :lol: )

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hơ hơ, hay nhỉ!? sao dạo này mình hay được nhận làm chị người ta thế !? :rolleyes:
    Bò pía, cà phêm trà đá... GC duyệt tất.
    Vậy bao giờ offline sẽ nhắn nhe "các em" đi luôn há! :p :lol:

10. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Cha ; bữa giờ để ý thấy box này xì pam dzữ nhe ! Các chú bớt lại giúp !
    to sharpe88 và các newbe khác :
    Chơi bể thủy sinh là một cách giải trí nhưng chỉ khi đã rành đường đi nước bước , còn đối với các bạn đều là một cực hình . Không tin hãy thử !
    Việc chơi yêu cầu phải tốn kém ; nếu ko tốn kém thì chắc còn lâu lắm mới có bể đẹp . :p
    Chỉ xin nhắc các bạn một chút ít thôi ( không cần tốn càfê - bò bía gì đâu ) : " khi đặt chân vào bể thủy sinh thì nghĩ tới nghĩ lui cho kỹ ; để lỡ yêu cây rồi thì khó rút chân ra lắm "

Xin cảm ơn đã lắng nghe và thấu hiểu !

11. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to Vio
    Bữa hổm tranvietthoai giới thiệu nick của Bạn, mình chưa kịp "í mèo" để nhờ Bạn "tư dzấn" về nền thì đọc được post của Bạn trong box nì "hăm dọa" những nggười mới tụp tành chơi cây thủy sinh như mình, mình thấy "no" quá :unsure:
    ------------------------------------

From Vio :
    "Hăm dọa" àh ?! Ko dám đâu !
    pacific oc thử xem rồi sẽ biết ! Nếu ko phải vậy thì có nghĩa bạn niềm đam mê của bạn chưa tới thôi !