Chăm chim hoạ mi mùa thay lông

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi HưngLTT, 18/9/05.

1. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Hoạ mi (HM) nuôi trong lồng con thay lông sớm, con thay muộn, con thay sớm thường thì từ T7 âm là bắt đầu thay, con muộn thì cuối năm. HM thuộc (thuần) thì thay lông sớm và ổnh định hơn HM mộc (bổi). Viết về cách chăm chim HM thay lông thì đã có rất nhiều sách đề cập đến ví dụ như sách của Việt Chương, nay tôi chỉ dám mạo muội trình bày cách chăm chim HM thay lông theo kinh nghiệm nuôi hiện tại của bản thân (tôi cũng học hỏi của nhiều người khác thôi):
    Dấu hiệu nhận biết chim sắp thay lông: HM sắp thay lông thì lông bắt đầu xác, quăn và nhiều con còn có cảm giác như lông cháy, khi duỗi cánh thì các lông cánh có pha màu lá chuối khô, khi đó chúng ta cần phải chăm chim cẩn thận hơn (có người thì lại ngược lại - khi chim thay lông xong mới chăm tốt, làm như thế con chim sẽ lâu nổi và thay lông sẽ lâu và không đều). Về thức ăn thường thì các bạn nuôi HM hót bằng cám cò trứng hoặc ngô trứng, ta chỉ cần cho chim ăn cám theo tỷ lệ 3-4 lòng đỏ trứng gà/1lạng cám cò (hoặc ngô), lấy thêm lòng trắng hay không và bao nhiêu thì tuỳ các bạn nhưng đừng lấy tất nhé. Tăng cường mồi tươi châu chấu hay dế, tăng cường ở đây tôi chỉ lưu ý là thường xuyên và đều thôi. Nuôi chim HM bạn nên tập cho con chim của mình ăn mồi tươi, nếu con nào không ăn thì hôm nào rảnh rỗi bạn tháo cóng đựng cám ra và cho vào lồng ít mồi tươi, nó sẽ phải ăn thôi, nhớ lắp lại cóng đựng cám nhé. Không nên cho chim HM ăn sâu qui vì chim sẽ bị bó lông và lông khi thay sẽ bị quăn. Về lồng trại ta nên phủ áo lồng vào một chút, để chim chỗ tĩnh và mát, có độ ẩm càng tốt, tối cho đi ngủ sớm và phủ kín áo lồng. Cho chim tắm thường xuyên nhưng đừng dọn lồng nhiều (1 tuần trở lên hẵng dọn), tôi thấy cách này khá hay, chim thay lông rất nhanh nhưng cách này hơi khó cho các bạn nhà không được rộng vì hơi mùi một tý. Nếu có điều kiện các bạn cho chim tắm buổi chiều làm sao để chim trước khi phủ áo lồng cho đi ngủ chim chưa khô hẳn lông, nhiều người cho là cách này làm chim yếu nhưng tôi lại nghĩ là chim HM thân nhiệt cao nên kô ảnh hưởng mấy đâu, làm như vậy chim HM tuột lông rất mau (KN từ chim nhà luôn). Chim HM thương thay lông theo trình tự từ lông đầu, lông cánh, lông người, lông đuôi và lông âu cánh, sau mỗi một đợt trút lông chim nuôi lông măng ra hẳn rồi trút tiếp đợt mới. Nuôi HM tôi thường cho chim ăn thêm lạc sống, ngày 1-2 hạt cũng được ăn lạc giúp cho chim có đường ruột tốt và sắc lông mượt mà. HM khi đã có bộ lông mới hoàn chỉnh vẫn cần khoảng 1 tháng để lông mới ráo hẳn, lúc này chim bắt đầu sung và hót nhiều, nên cho chim tắm nắng. Các bạn vẫn nên chăm tốt nhé, chúc chú chim HM của các bạn có một bộ lông mới hoàn hảo và độ sung nhé.

2. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Đồng chí HM của tui gần xong roài, lông âu cánh và lông đuôi dài đủ là xong, sắp có chim chơi rồi đây.

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con Mi của bác đẹp quá, mấy hôm nữa con Mi của em và con Mi của khuyenmo gửi thay lông xong nắng ráo cho tắm rửa, em cũng làm vài pô lên khoe cả nhà.

Nhìn kỹ thấy mặt con này khá dữ chứ không hiền như con nhà em :(

4. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Cám cò là loại cám gà của hãng "Con Cò". Các cửa hàng chim ở HN thường bán cám mộc là cám Con Cò, có hai loại 028A và 028B. Tôi thì nuôi chim bằng cám gạo, nhưng nghe nhiều người nuôi HM bằng cám cò nói dùng loại 028A hạt nhỏ dễ làm và chất lượng hơn đấy. Các bạn có thể mua được loại cám cò 028A ở CH chim ông Đới - HHT(rất tiếc là địa chỉ thì tôi kô nhớ, chỉ nhớ tên chủ CH thôi) hoặc CH của ông Đông - đi từ dốc Đốc Ngữ lên thì rẽ phải - CH ở bên trái đường, giá khoảng 6.000đ/kg.

thanhnga_qc, hongphucc and hodongbang like this.
  5. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Đc Coi ui, tui mù tịt về chụp ảnh lại chẳng biết chỉnh chọt cái máy C720UZ nên chụp nó bị nhiều noise quá, đc Coi hình như là thành viên của photo.com.vn thì phải, đc có thể hướng dẫn vài chiêu để chụp hình nó nét hơn kô, ai lại chụp cùng thời điểm mà cái thì sáng cái thì tối chán quá (thỉng thoảng có đi ngoại tỉnh với các bác bên NTNA nhưng chẳng tiếp thu được gì :( )

thanhnga_qc and chim_chao_mao like this.
  6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chụp chim hay chụp cá đều nên sử dụng chức năng chụp thể thao của máy là OK nhất (em thì dùng chế độ M để chỉnh tốc độ, ánh sáng, Iso sao cho phù hợp để chụp). Bác đừng ham chụp cận quá mức, cứ chọn khoảng cách nào làm cho con chim không nhảy qua lại quá nhiều và lấy được nét nhất thì chụp. Em cũng lọ mọ mãi không chụp được cho con Mi nhà em vì lồng Mi nan mau quá, chụp lên khó đẹp. Muốn chụp được đẹp phải có nắng ráo, để chế độ ko đèn flash chắc là ok hơn.

Không có gì bằng mình tự mày mò và sẽ có nhiều kinh nghiệm bác ạ :D

7. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Đc còi quá khen, HM thay lông mới nó thế ấy mà, con này của tôi dữ lắm vẫn dẫy đùng đùng nhưng mà để con đực khác trước mặt nó là nó quên hết xung quanh xuống bàn chiến ngay, đánh nhau từ đầu đến cuối kô hót hét búng cánh gì cả. Con này tôi mới nuôi khoảng 6 -7 tháng thôi, hôm 8-5 vừa rồi chẳng cần cho vào lồng phóng gì cả tôi cho ra sới chọi được gần 1.300 điểm (đuổi được 8 hay 10 con gì đấy hihi :) ).

phamson, hodongbang and chim_chao_mao like this.
  8. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    hix hix hix... con HM của em, nhát quá nhảy chân móc vào nan lồng bây giờ chỉ đứng được có một chân, ko biết nó có khỏi ko hả các bác? bình thường cứ mở lồng là nó hót từ sáng đến chiều, cả tuần nay im de.. nhìn nó mà đau cả ruột... ko biết liệu sẽ thế nào bác nhỉ?

nó ko ăn cào cào, cũng chẳng ăn điêu điêu hay thạch sùng, chỉ ăn dế và sâu qui thôi. dạo nào em cho ăn sâu qui thay cám bồi dưỡng nó.. ko biết như vậy có ổn ko nhỉ ?

p/s: em chỉ khoái chim HM hót thui, để nó chọi xong, lỡ có gì thì xót lăm.

chim_chao_mao and RUA01 like this.
  9. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Nói chung HM nên cho ăn dế và châu chấu thôi, cho ăn ít sâu thôi. Chứ cho ăn sâu thay cám thì nhiều quá. Phải cho ăn cám chứ, bạn thử tưởng tượng bạn phải ăn thịt cả ngày xem nào...chắc cũng không thích lắm.
    Quan trọng bạn chú ý xem phân chim có bình thường không chứ ? Nó đứng một chân thì cũng không đáng lo lắm, bạn chú ý xem chân có bị mất móng hay sưng không ?
    Nuôi HM bạn chăm cho tắm thì nó cũng dạn người lên đấy. Chú ý đừng để nó nhảy loạn cả lên. Bạn chịu khó tìm xem trên 4rum này có nhiều người bàn về cách thuần chim HM đấy
    Bạn nuôi được lâu chưa ?

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đừng cho ăn sâu quy, nóng lắm!! Cho ăn châu chấu và dế là ngon lành nhất, cám vẫn phải có chứ! Ai lại bỏ thế! Cứ yên tâm là chó liền da, gà liền xương, mấy hôm nữa là bình thường thôi, chú ý là xem mức độ nặng nhẹ thế nào, nhỡ có tật thì phí!

@bác HưngLTT hôm nào bia bọt tý đê, hội Mi AquaBird vẫn thỉnh thoảng ngồi ở quán bia Tuất đầu Trần Nguyên Hãn, đối diện cây xăng hàng Vôi, chẹp chẹp cua bấy bao bột chiên và cơm cháy chiên pate ngon lắm và tốn bia phết ực ực

phamson, kinglong, chiendviz and 2 others like this.
  11. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    yes thanks các bác, em sẽ điều chỉnh khẩu phần ăn của nó sao cho hợp lý, ko biết ở HN có cho HM ăn điêu điêu ko nhỉ?(con này giống thằn lằn nhưng dươi dài lắm cách đây vày năm mấy con HM và chích choè lửa em nuôi rất khoái món này)

con chim HM này của ai á, thấy nó hót liên tục gần nhà em cả tuần, em liền mượn bẫy về bẫy nuôi cũng được hơn 4 tháng rồi, chắc của ai để xẩy nên bay mất.

p/s: mà buồn cười lắm, cho nó ăn thằn lằn thì nó chỉ mổ nát cái đầu con thằn lằn + ăn cái đuôi rụng ra còn bao nhiêu bỏ lai, khó hiểu thât.
    ah, chân nó ko xưng nhưng cứ đơ đơ ấy.

chim_chao_mao thích bài này.
  12. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Thế thì sau một thời gian nó sẽ khỏi, chụp áo lồng vào cho nó đỡ nhảy.

13. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn cần xem rõ là do nó đau chân hay gãy cẳng, nếu đau thôi thì không vấn đề gì cả.
    Nếu gẫy thì bạn có thể làm nẹp cho nó.

Cần chú ý nhất là hiện nó đã đau rồi, tránh mọi hoạt động là nó sợ, bất ngờ dấn đến nhẩy loạn => đau hơn hoặc bị nặng hơn!

mimoc and chim_chao_mao like this.
  14. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    theo em thì nó gãy đó nhưng ko dám bắt nó ra làm nẹp vì sợ nó nhảy gãy luôn cẳng còn lại thì thồi rồi. hàng ngày vẫn chùm kín lồng chỉ he hé một chút cho nó nhìn ra ngoài thôi.

hy vọng nó chóng khỏi.

15. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Cái con điêu điêu mà bạn kể trên còn có tên nữa là Thảo Long thì phải, con này giống thằn lằn nhưng bé lắm và đuôi dài hơn cái đũa ăn cơm. Ông anh tôi ở Lạc Long Quân có người nhà trên tàu Bắc Nam hay mang Thảo Long sống ra Bắc cho, HM ăn con này nóng lắm, tôi nghe người ta bảo là dùng bột Thảo Long khô để làm mồi công đấy.

phamson and chim_chao_mao like this.
  16. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    đúng roài... cả chích choè cũng rất khoái ăn món này... hồi đó mình nuôi hay thả điêu điêu vào cho nó ăn nhiều con hắu ăn nuối chửng còn dư một khúc đuôi tòn ten ở mỏ nhìn buồn cười lắm...

bạn thích ko? khi nào có dịp ra HN tui mang chục con ra làm quà cho. hì hì hì...

17. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    Một chú nữa cũng gần được 2/3 roài

@ Pires07: cám ơn bạn rất nhiều, nhưng thôi bạn ạ, làm thế líc kích cho bạn quạ

khangndv, KtsBim, thanhnga_qc and 2 others like this.
  18. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Chao cac ban choi chim mi!
    Thao Long la ten mot loai ran, nhin giong nhu con than lan, nhung ngươi rat nho than, dai co20cm,song o cac go doi co mien trung du, o HN nhung nam 75 tro ve trươc con rat nhieu(lang Ngoc Ha, Dai Yen, Vinh phuc (HN).O Son tay hien van con nhieu loai nay. Chim mi choi cho an Thao Long cuc ky tot. Nhin cung hoi ghe, khi bi tan cong cung ha mieng, the lươi nhung can khong dau va khong co loc doc, toi da di băt cho mi an rat nhieu. De kiem dươc phai chon ngay nang to, thao long moi hay ra.

thanhnga_qc and chim_chao_mao like this.
  19. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    em thì toàn mua sẵn ko hà..
    ở HCM thấy trong Thảo Cầm Viên vẫn hay có con này, ngoài ra ở Bình Quới khi đi câu cá cũng thỉnh thoảng thấy bò lung tung.

HoạMi cũng tuỳ con có con ăn có con ko ăn.... chả hiểu tại sao nữa.

20. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118
    Xin cho hỏi là cho ăn thằn lằn có được không?? Xin cám ơn