chăm khuyên mùa đông ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi duonghien, 4/1/12.

1. duonghien

duonghien Member

Thích đã nhận:
    25
    các ACE cho em hỏi cấch chăm khuyên mùa đông như nào a. em có 2 chú khuyên mộc nuôi từ hồi tháng 8. đã líu tốt , nhưng mấy hôm nay rét thì k líu một tý nào thi thoảng mới hót chuyện. các bậc tiền bối chia sẻ kinh nghiệm nhá . em xin cảm ơn !

khuyenkhuyen and tuanlv like this.
  2. chaomaobongxu

chaomaobongxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mình bẫy được 1 đàn cũng nuôi tù hồi tháng 8 mà bây h chưa con nào líu ( chờ mãi nó líu để biết con nào con đực con nào con cái mà lâu quá, hay là nhốt chung nhiều con nó không líu nhỉ

khuyenkhuyen and tuanlv like this.
  3. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Bác kiếm cái lồng tách từng con ra nghe kêu là biết trống mái liền chứ gì. Còn líu hay ko thì ko dám nói trước.

khuyenkhuyen, tuanlv and vpt like this.
  4. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Chăm khuyên mùa đông thì chăm như bình thường thôi cần chú ý 1 chút .Mình chăm theo như sau .Lạnh quá thì ko nên cho tắm chỉ vệ sinh chuồng trại thật sạch sẽ. Treo nơi kín gió và có ánh sáng rọi vào.Sáng cho 2 chú sâu quy cho nó nóng ng và chiều tối cho 2 chú .Hoa quả vẫn bình thường .Con mình căng đúng vào mùa đông hôm nay để trong nhà bắn ầm ầm he he.

duonghien and khuyenkhuyen like this.
  5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Như ndhai nói đó, nếu không kiếm được nhiều lồng thì thêm 1 cái cũng được. Lần lượt nhốt riêng từng em (hơi mất công một chút), để riêng ra là có thể nghe kêu được và có thể phân biệt được và ...

khuyenkhuyen and ndhai like this.
  6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Một cái cũng được, nghe tiếng trống và nếu có tương lại thì giữ lại nuôi, nghe mái thì đánh dấu (dùng màu hoặc lấy kéo cắt một phần đuôi), thích thì nuôi để kích trống ko thích thì thả về thiên nhiên là xong, ko phải tốn nhiều cám và suy nghĩ nhiều ! chơi mà suy nghĩ nhiều đau đầu thì mệt lắm..

khuyenkhuyen thích bài này.
  7. Hoanghieptb

Hoanghieptb Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Tuấn lv dùng cám gì mà khuyên căng vậy cho ae bit đc ko .5 em khuyên của mình toan hót chuyện thôi .3em dùng tc bạc.2e dùng tt2

8. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Có dùng cám gì cao đâu.Em khi thay lông dùng thúy tuấn 1 còn xong lông mượt tí em Trộn 1 gói thúy tuấn 1 + 1 lang tc vàng vào trộn đều cho ăn+ Táo + tăm nc đều đều tự nó căng lên thôi ^^.

hoangvanchung and khuyenkhuyen like this.
  9. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Theo mình nghĩ chăm sóc chim là công phu và kinh nghiệm của mỗi người, còn líu tốt hay không thì đó chính là tố chất của con chim. Muốn chon được chim tốt thì lại phải có con mắt nhà nghề và nhiều kinh nghiệm hơn. Do đó, theo mình nghĩ nếu ai đó nuôi được chim hay thì chắc rằng người đó phải hay chim. Nói vậy thôi chứ mình còn quá mù mờ vì tự ngẫm chưa nuôi được em nào hay nên đoán vậy.

10. Hoanghieptb

Thích đã nhận:
    42
    Mình có 5 em thì 3 em mộc đã thay lông xong hợp cám tc bạc còn em 2năm lồng với em 6 tháng lồng ko hợp cám đi phân nát .đây mới chỉ là tc bạc ,chắc tc vàng ko chịu nổi .muốn dùng 1 loại cám ổn định lâu dài mà khó qúa.

11. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mình chỉ đóng góp thêm các bạn la chăm chim mùa đông thì càng phải cẩn thận với chuột , mùa này chột đói nên hoành hành ác hơn. nhiều anh em dà phải ôm hận rồi đây.

12. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Chim ăn tuancong vàng thì cần có tí tuổi lồng và đứng chim ko thì nó đi phân nát lắm vì nóng.Mà bác phải tắm thường xuyên + cam giải nhiệt cho nó nữa.Con mình trc cũng thế ăn tc vàng cái đi phân nát bét.Mình phải pha từ từ cho nó quen dần ít 1 ít 1.

Hoanghieptb thích bài này.
  13. Hoanghieptb

Thích đã nhận:
    42
    Mình đang dùng tc bạc mà Tuanlv chứ đã dùng tc vàng đâu .có khả năng lại quay về tt2 vậy .mua 5 gói tt2 trộn vào nhau cho đều .ăn gần hết rồi bóc cám mới trộn vào .hết gói này sang gói khác là đi ỉa .mà thúy tuấn lúc thì in nsx trên bao bì lúc lại ko in .chẳng biết tn nữa.

14. duonghien

duonghien Member

Thích đã nhận:
    25
    bạn à. phải tách ra cơ , fai chăm sóc như các anh lão làng chỉ dẫn ý .

15. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Haizz mình đã ko nge lời bạn.Hôm nay đã phải ôm hận.Sáng ngủ dậy mở lồng con chim iu quý ra thì thấy còn cái cánh và 1 đống lông bị con chuột ráy cắn gãy 1 nan lồng chui vào. Không biết chuột có phải thù dai ko tối qua mình đóng của bắt chuột tới đêm nó đã trả thù mình.Bình thường treo cả năm nay thì ko sao tự dưng lại bị.Buồn kinh khủng.

16. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Chia buồn với bác, hôm trước mình cũng bị bọn nó xơi 1 con chào mào, bọn chuột nhắt thì còn bẫy chứ bọn chuột cống, chuột đầu đen thì ranh ma lắm, ko vào bẫy.

17. duonghien

duonghien Member

Thích đã nhận:
    25
    vậy xin chia buồn với bạn nhá . một lần đau thì mới rút ra kinh nghiệm

18. ChimKhuyenVang

ChimKhuyenVang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    209
    Cá Bac cứu giúp em khuyên của em với mấy hôm nay tự nhiên nó xù lông và yếu đi em buồn quá Bác nào biết nó bị gì chỉ giúp nhanh với