Chăm Lan khó không và như nào

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 28/2/08.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mình mới đi chùa Huơng về mua đuợc 2 giò Tai Trâu đẹp cả về dáng cây và
    độ quấn rễ cây đã đuợc 2 năm bám gốc 1 gốc gồm 5 đến 6 thân Lan ,lá xanh to dài nhưng chưa biết chăm sóc thế nào vì mới trồng mặc dù không có hoa nhưng dáng cây thì đã good lắm rồi,nhưng muốn chăm tốt thì chăm ra saovà dùng loại thuốc và bón phân thế nào để cho nó tốt,hàng ngày lên chăm lũ chim là tuới nuớc nhưng chỉ có mỗi nuớc lã :D tính đi hỏi mua các chất và bón cho Lan nhưng chưa biết hỏi ai cả ihhihi lên nhờ các Pro Lan chỉ giáo ,Lan + Chim Khuyên tạo ra 1 không gian thật lý tuởng hihiih

2. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    um, nhà mình nhỏ quá nên không nui chim dc, trồng dc có mấy giỏ lan, ngưỡng mộ bạn quá đi >.<~

chiếc lan vào cuối đông và đâu xuân là tốt nhất, thường cắt bỏ rễ hư và thối , dùng dụng cụ đã tiệc trùng để tránh bệnh cho lan( hơ trước qua lửa)

tưới nước nhiều cho lan con, hay lan mới trồng và lan không trồng trong chậu, vào ngày nắng, nếu củ già có hình dạng ngăn nhún, ko tròn trịa thì chứng tỏ lan bạn thiếu nước

đạt lan ngay bóng râm, dưới bóng cây xanh càng tốt chán, tùy theo laọi lan mà nó chịu nắng khác nhau

khong bón phân cho lan yếu, rễ bị hư hại, sử dụng ít phân bón cho cây, bạn có thề mua phân bón gói nhỏ ở các tiệm cây cảnh, 3 tuần tới 1 lần, nhớ pha loãng:
    20-20-20:kích thích lá, thân , rể phát triển
    10-30-20( 10-30-10): kích thích ra hoa

hết ^^~
    lan VN sống mạnh, đễ trồng nên bạn không cần lo lắng nhiều đâu ^^~

3. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nó ra hoa khi nào anh hay cứ thúc là nó ra hoa thôi,vì nói thật em mà trọn cái gì
    cũng kĩ tính nên trọn đuợc 2 giò lăn quá tâm đắc nên cũng muốn chăm cẩn thận
    em treo nó trên tầng 3, vì dàn ở tần 1 không chịu lổi nhiệt cân nặng của 2 giò lan
    vì tính mỗi giò lên tới hơn chục cân treo lên e sập giàn.cây phát triển tốt lắm đuợc treo duới mái hiên .sáng nào em cũng tuới nuớc ,hỏi 1 số cụ thì bảo em lấy trai lavi
    đục các lỗ nhỏ liti rồi cho nuớc chẩy xuống như vậy lan sẽ tốt hơn không biết
    đuợc không vì em thấy 1 cây nó đã tự vuơng mình ra nắng các nhánh nó đều đâm ra phía nắng mặc dù trỗ treo thoáng và vẫn có nắng vào

4. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lan rừng ra hoa hteo mùa, tời mùa mưa cứ thúc nước với phân theo đúng liều là nó ra, mùa nắng tưới ít, giữ cho cây sống, xanh lá( mà có thúc nó cũng khó ra hoa ^^), cây nào mà không hướng sáng bạn, dù nó thix ẩm, nhưng hướng sáng là bãn năng thực vật mà, giữ nó không tiệp nhận ánh sánh trực tiếp là dc ời

con gái, ko phải anh nhá( mún cạp hok nào ^^~)

5. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Theo mình thì bạn mới mua lan về từ chùa Hương thì chắc là lan rừng ,nếu cây lan đã mọc khỏe ,xanh tốt thì không cần phải tưới phân nhiều đâu,vì lan rừng chúng vốn không quen với việc bị bón phân hóa học nhiều. Có thể mua những cục phân tan chậm về đặt hơi xa gốc cây một tí,cả năm cũng chỉ cần 2 lần bón như vậy là đủ