châm nước bốc hơi bằng nước khoáng?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cacanhbien, 16/4/08.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hi các bạn,
    Mình thấy nước khoáng mà chúng ta thường uống như Lavie, vinh hao,...có các khoáng chất rất nhiều như canxi,magie,.... Không biết chúng ta có thể sư dụng nó để châm nước biển bị bốc hơi và đồng thời bổ sung nguồn khoáng chất cho san hô được ko?.

Bạn nào biết thì vui lòng đóng góp ý kiến nhé vì vấn đề này rất quan trọng.

2. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cứ đổ nước máy thêm vào là ok thôi mà. Ko cần phải lavie đâu cho tốn kém, bể to mà mỗi lần bác thêm lavie vào cũng mệt đấy, nhất là mấy hôm trời khô lạnh thì nước bốc nhanh lắm.

3. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình được biết,trong thành phần của nước khoáng có rất nhiều nguyên tố vi lượng có lơi cho sưc khoẻ con người nhưng mình sợ khi ta đổ vao nước biển những thành phần khác của hước khoáng sẽ tiêu diệt vi sinh có lợi trong hồ.vả lại nói như LAD cũng đúng,mùa nóng này mà châm nước khoáng vào hồ thì hơi bị tốn.thôi thì châm nước giếng cho tiết khiêm vậy.

4. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    mình nghĩ châm nước máy thì ko được đâu. Trong nước máy có rất nhiều cái nguy hiểm đối với san hô. Mình thấy các nguyên tố ví lượng trong nước khoáng có nhiều cái rất có lợi cho san hô nhưng ko biết có cái gì bất lợi ko?. Vì trong nườc khoáng chắc chắn ko có NO3 và P04

5. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Không nên châm nước bằng nước máy. Rất hại cho san hô. Nên dùng nước giếng đã lọc khoảng 24h. Dùng nước khoáng thì tuyệt vời. Nhưng quá hao tiền !!!>_<

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    mình sài nước máy ở nhà. những loại máy khử trùng. đễ biểt nước có tốt hay không thì phải đo trước. Biết rõ những thành phần trong nước trước rồi mới biết được nước đó tốt hay không . Coolpix thì thường dùng cây đo TDS (Total Dissolved Solid) nếu nước mà đo 0- 5 ppm sài cho hồ cá biễn thoải mát . Thường thì nước trong nhà xài là khoảng 500-800 ppm .

7. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thank sanho, mình cũng nghĩ như bạn vậy
    to coolpix: theo bạn thì xai nước khoáng được ko? Vì mình ko có máy lọc nước như bạn nói, mà mình cũng chẳng có cái cây đo TDS nữa.

8. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể của tôi xài nước máy ở nhà cả mấy năm nay rồi mà cá có sao đâu,

9. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Mình không thễ nói được vì mỗi vùng, loại nước khoáng có tính chất khác nhau do môi trường xung quanh. Phải dùng những máy đó rồi mới biết được.

Hình này là loại máy lọc nước nhà của Coolpix, vừa dùng cho nước uống vừa là cho hồ cá luôn.

10. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dụng cụ lọc nước như của Coolpix mình mua ở cửa hàng nước tinh khiết . Mình cũng xài nước máy để châm thấy cũng tốt mà , có sao đâu . Lúc đầu , mình dùng nước máy để lắng vài ngày rồi mới châm vào hồ , nhưng sau đó mua được bộ lọc như của coolpix nên xài luôn tới giờ , Cái của mình đơn giản hơn. vì có 1 lõi thôi , ko được 3 lõi như của coolpix . Bên trong lõi lọc họ có dùng than hoạt tính và hạt nhựa nên chắc là tốt lắm , loại của coolpix hình như có thêm phần xử lý bằng tia cực tím thì phải? Mà thực ra, nước máy dùng cho người được thì có lẽ dùng cho hồ cá cũng ko sao , điều đáng ngại duy nhất nằm ở nồng độ hóa chất xử lý(clo) còn tồn tại 1 lượng nhỏ , nhưng nếu để lắng 1-2 ngày thì chắc chắn sẽ hết thôi .

11. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Dù là 3 lõi rồi mà vẫn chưa vừa ý. Coolpix mới thêm 2 cái khác vô nữa sẻ làm ra nước có độ TDS = 0 ppm. lý do cái Coolpix chỉ sài 3 cái, cái thứ nhất là lọc những chất dơ nhỏ, cái thứ 2 qua 2 cái thang đễ trừ Chlorine rồi mới cái cài Membrance(cài ống ngang màu trắng nằm trên ( cái này là cái quan trọng nhất của toàn máy vì chúng sử lý hết gần chất dơ nhưng có cái là nó rất sơ Chlorine vì gặp cl là đễ bị hư). Coolpix gắn thêm 2 lõi nữa 1 là DI vì khi nước làm ra từ máy của Coolpix chỉ đưa ra khoãng 5-7 ppm thôi , nhưng khi đi qua cái Di này thì nó là 0 ppm . Cái của Coolpix không có dùng cái UV (Tia cực tím) vì thành phần nước đã được sử lý quá sạch rồi. mà Zocazi có thay cái than không ? Coolpix thì thay mỗi 4-5 tháng tùy theo lượng nước sử dụng vì chúng có giới hạn.

12. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã thay 2 ruột lõi rồi . Thay cho chắc ăn , mặc dù nhà sản xuất có hướng dẫn là mỗi lõi dùng maximum được ~ 10 m3 (10.000 lít) . Khả năng mình dùng như thế là đủ rồi , coolpix xài sang thật . Mà cũng đúng thôi , có đ/kiện thì chơi cho tới nơi tới chốn để thỏa lòng ''yêu cá biển'' chứ !

13. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    bạn zocazi mua cái máy đó ở đâu vậy? Giá bao nhiêu?. Mình có đo P04 thử cho cái bình lọc nước ở nhà thì thấy nồng đồ là 0.25 mg/l. Mình nghĩ nếu có điều kiện thì xài như coolpix sẽ rất tốt cho san hô.

14. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở tỉnh nên nói ra bạn cũng ko biết được . Mình mua ở cửa hàng bán nước uống tinh khiết . Nhớ có lần vào S.Gòn đi siêu thị nào đó (quên mất tên) mình thấy cũng có bán loại giống như của coolpix vậy . Nếu bạn làm siêng dạo 1 vòng ở S>Gòn chắc là sẽ tìm ra mà thôi . Chúc cacanhbien toại nguyện .

15. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To cacanhbien : À quên . Lúc mình mua loại 1 lõi giá khoảng 350k , còn ruột để thay thì ~ 150k . Loại như của coolpix thì giá cao quá nên mình ko nhớ được giá

16. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: bạn thấy loại bạn đang xài cho kết quả thế nào? Ví dụ: khi đo nồng độ Nitriate và P04 thì kết quả thế nảo?

17. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko có được các test đo nitriate và PO4 nên chỉ biết nhìn nhận khi nhìn vào hồ thấy san hô nở đẹp và cá sống khỏe mạnh mà thôi . Sẵn đây cacanhbien cho mình biết nơi bán test đo PO4 luôn nhé , thanks .

18. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: đây là địa chỉ

DOANH NGHIỆP TƯ NHÂN VIỆT LINH

Head office address:

38 Nguyen Trai, Ward 3, Dist. 5, Ho Chi Minh city, Viet nam

Telephone:

(84-8) 923.0279 - Hot line: 090.889.2699

Farmes:

Ly Hoa Hiep, Ly Nhon, Can Gio, Ho Chi Minh city, Viet Nam
    Doi Lau, An Thoi Dong, Can Gio, Ho Chi Minh city, Viet Nam

Emails:

vietlinhpte@hcm.vnn.vn
    vietlinhpte@yahoo.com
    vietlinhpte@gmail.com
    vietlinhco@yahoo.com
    nhanonghoinhap@hcm.vnn.vn
    nhanonghoinhap@yahoo.com

nhân tiện bạn có thể cho mình biết chỗ nào khác bán artermia nữa ko? Chỗ đó bán giá khá cao, đến 350k

19. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To cacanhbien :Cám ơn bạn đã cho biết đ/c nơi bán test PO4 . Sài Gòn thì mình chỉ biết 1 chỗ đó thôi , Nha Trang thì chổ cửa hàng Ngọc Trai có bán đủ loại và đủ giá . Cacanhbien có thể rủ 1 vài anh em mua về chia nhau xài cho nhẹ bớt chi phí . Ở chổ đó giá đắt hơn vì chắc là toàn hàng của USA

20. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình đơn giản nhất là chứa nước máy vào lu (thùng) để vài ngày là châm nước hồ thoải mái