chăm sóc chim khuyên non

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi linhkute, 19/4/11.

1. linhkute

linhkute Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác ơi mùa khuyên non đã đến rồi,em muôn nuôi lấy mấy em cho vui mà không biết cách nuôi như thế nào cả,có bác nào biết cách chăm sóc thf chỉ giúp cho em với,cảm ơn nhiều!

2. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    bạn trộn 1 ít cám vỡi nước, khoái nhuyễn rồi cho chim ăn, có thể cho chim ăn thêm sâu gạo hoặc thịt bò, nếu chim còn quá non ngày tuổi thì cứ 15p cho ăn một lần và nhớ ủ ấm bàng bóng đèn trái ớt và nên để chim trong một chiếc hộp có rơm, cỏ khô hoặc giấy vụn cho chim , nếu thấy ổ chim bẩn hoặc ẩm ướt thì nên thay đi để tránh bệnh tật cho chim , khi chim đã mọc lông ống thì cứ khoảng nửa tiếng thì cho, khoảng 3-4 tuần thì chim đã biết mổ nhưng mổ chưa rành nên bạn có thể đút chim ăn dặm khoảng một buổi một lần, nếu bạn có điều kiện thì nên nuoi vài ba con để chim tự ủ ấm cho nhau ,sau này chon lựa thì khả năng chim hay sẽ nhiều hơn .Đôi lời góp ý, nếu có gì sai sót mong các bác góp ý

3. tommyhung

tommyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    sau bạn không bắt chim bố mẹ để cho bố mẹ đút dùm luôn, mình cũng có 1 ổ có cả bố mẹ đút luôn, chim mới tách bầy

4. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Nếu để chim bố mẹ nuôi thì tốt,nhưng như thế chim sẽ không dạn bằng mình tự nuôi đâu bạn.Nếu bạn có thời gian cho ăn liên tục đc thì mình nghĩ bạn nên tự nuôi.Còn nếu ko có time thì bẫy cả bố mẹ cho vào 1 cái lồng rộng rộng chút cho bố mẹ nó nuôi.Bởi chim non cần ăn liên tục bạn ạ.Nếu ko cho ăn luôn đc sẽ ảnh hưởng tới sự fát triển là điều tất yếu

5. linhkute

linhkute Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn các bạn nhiều,mình sẽ tự đút cho nó ăn thôi,bây giờ mà bắt cả gia đình nó thì tội nghiệp lắm

ThePhanTom thích bài này.
  6. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Đúng rồi, để giống nòi mùa sau còn có chim non chơi tiếp chứ :) em cũng muốn kiếm 1 chú khuyên non nuôi mà chưa kiếm được T_T

7. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình đang chăm 5 em nè đến mệt nhưng ngắm chúng thích lắm các bạn à.Bọn chúng biết chuyền hết cả rồi.đang cho tập mổ.công nhận ai không có thời gian đừng cố nuôi chim non.Nhiều khi cả ngày cứ phải luẩn quẩn với chúng đấy.