Chăm sóc chòe than 3-4 ngày tuổi.Update từng ngày

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tuongmanh, 11/5/11.

1. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Tôi mới có ổ chòe than non khoảng 3-4 ngày tuổi, chim chưa mở mắt, chưa có lông ống. Đặc điểm rất háu ăn, chỉ huýt sáo là há mỏ đòi ăn. chúng rất háu ăn mà tôi chưa biết chăm sóc, cho ăn, uống nước chế độ thế nào, Hiện tại chỉ cho ăn sâu quy cấu đôi. Bác nào đã có kinh nghiệm xin vui lòng chỉ giáo để 4 chú chim này có thể sống được, thay mặt 4 cháu xin chân thành cảm ơn.
    Đây là hình ảnh chiều nay, 11-5-2011 ngày đầu tiên chăm sóc

Last edited: 11/5/11
    giangnamphong and dongkj like this.
  2. mjean

mjean Member

Thích đã nhận:
    30
    chúc mừng bác nhé, cố gắng nuôi nha bác, còn nuôi sao thì em chịu, hic.

tuongmanh thích bài này.
  3. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác nên dọn vệ sinh liên tục cho em nó chứ để nó ấy từa lưa ra tổ vậy chim chết đó...còn chăm sóc chòe con thì có nhiều bài trên abv rùi,bác chịu khó tìm hiểu..à mà sao bác bắt chim non thế không để nó có lông cánh tí xíu rùi bắt?

Last edited: 11/5/11
    tuongmanh thích bài này.
  4. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    trước hết về thức ăn thì bác cho ăn sâu quy và cám bavi pha loãng.lấy chiếc đũa tre vót bẹt đầu làm cái để bón thức ăn cho chim.lấy nọ thuốc nhỏ mắt rửa sạch rồi cho nước sạch vào đó để cho chim uống. bác kiếm cái thìa nhựa( loại vẫn để ăn sữa chua) để hứng chất thải khi các cháu nó thải ra nhé. khi bác cho ăn các em nó sẽ chổng phao câu nên và ị. lúc đó bác dùng chiếc thìa nhựa hứng lấy chất thải và bỏ đi, như vậy tổ của chúng sạch và khô => cháu nó ko bị ốm.nếu bác có thời gian thì cuốc cho cháu nó ít giun đất loại nhỏ cắt ra rồi bón thêm cho nó nó sẽ nhanh lớn hơn

hoamirung and tuongmanh like this.
  5. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thứ nhất sao bạn bắt sớm thế... ko để thêm vài ngày hihi.. sợ bị bắt mất à.. còn theo mình chòe than rất dễ nuôi. ngày bé mình nuôi suốt ( tất nhiên to hơn này ít ) chỉ cho ăn cào cào.. châu chấu...

6. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cứ cho cám ba vì trộn với nước thành dạng bột sền sệt bón cho nó ăn là đươc.Còn bé thế ngày chỉ cần cho ăn chục lần cũng được không cần phải thường xuyên đâu.Như mình thì cứ để độ 4 ngày nữa mới lấy thì đẹp chứ như thế thì nuôi lâu và nhọc lắm/Chúc bạn sẽ có lứa than hay

tuongmanh thích bài này.
  7. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Tổ này làm ở khe mái nhà hàng xóm, định khoảng bốn hôm nữa mới bắt nhưng mới nở được 3 ngày thì nhà hàng xóm phá nhà ra làm, đã sang tư vấn là 4 hôm nữa mới tới ngày đẹp bác hãy lên phá nhà nhưng không được:laughing: lên đành phải đưa các em nó về nuôi. được cái mấy em này háu ăn lên khả năng nuôi được. Thank anh em đã quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm quý báu.

8. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    ở SG tiệm chim người ta toàn cho ăn dể non ngâm nước đó bác,pha bột cám ko để ý dễ bị thiu lắm

tuongmanh thích bài này.
  9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn phải pha thêm vào chút mai mực để chim non phát triển bộ xương thì mới đẹp được

tuongmanh thích bài này.
  10. bacdaibang

bacdaibang Member

Thích đã nhận:
    12
    theo mình thì bạn phải cho mấy em nó ăn sâu đển khi nào mấy em nó ra lông ống thì mới cho ăn cám nhé ko em nó chết đấy vì mấy em nó chưa tiêu hóa được thức ăn như cám đâu.mà tối bác lên giữ ấm cho em nó nhé.ko em nó ốm đấy...............................................................

tuongmanh thích bài này.
  11. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hic mình cũng có 1 tổ 5 em,to hơn của bạn khoảng 3 4 ngày,nhưng mà tình hình khó nuôi quá,người bảo cho ăn cám,người bảo ko cho ăn cám,chẳng biết đâu mà lần,h em đang cho sâu quy ko thôi

12. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Chăm chim non chưa mọc lông vất vả nhiều, ban ngày cứ cách khoảng 1 tiếng là cho ăn.
    Cám (gà con, bavi) trộn nước sệt hơi lỏng một tí, dùng cặp que nhỏ mớm cho chim. Cào cào non hoặc dế nhỏ ngắt chân, trứng kiến ...

Chúc các bạn chăm sóc chim non thành công :).

13. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Thái Bình đã có chòe non rồi.Chán quá thôi.hà Nội ít than quá.Ko biết là do thời tiết hay ntn nào nữa.

14. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Tình hình là các em nó lớn rất nhanh, mỗi ngày trông là thấy khác, hôm nay sau 2 ngày chăm sóc đã nhú lông ống ở cánh đều rồi. Phải nói là chăm sóc chim non vất vả vì nó quá háu ăn nhưng được cái vui. Chế độ ăn mình cho ăn một bữa sâu quy một bữa cám, khoảng 1-2tiếng cho ăn một bữa. Cứ nghe tiếng động là bọn nó lại há mồm đòi ăn kêu ầm ĩ cả lên trông rất là hay.

Đây là hình ảnh sau 1 ngày đầu:

Hôm nay trông đã khác hơn nhưng vội quá chưa kịp chụp hình

Last edited: 13/5/11
  15. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bác cho ăn sâu lớn ngâm nước, lựa con này vừa lột á. Nếu sâu lớn quá thì cắt nhỏ ra đút ăn. Ăn loại này vài ngày khi đã cứng cáp 1 chút hãy cho ăn cám.

16. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    nếu bạn kiếm được cào cào hay dế cho em nó ăn là nó còn nhanh lớn hơn nữa đấy mà cào cào tốt hơn sâu quy đấy. mình cũng có 1 em kín lông rồi mình hay cuốc giun đất cho em nó ăn. cố kiếm nhiều mồi tươi cho em nó ăn nó đỡ bị suy dinh dưỡng và còi cọc bạn ạ

17. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Sao không thấy ai nói cho chim ăn trứng kiến vậy , chim nhỏ thế này không nên cho ăn cám vì chim dể bị thiếu chất , cho ăn trứng kiến là tốt nhất hoặc ít nhất là sâu quy giả nát ra cho chim dể tiêu hóa . 1 tiếng cho ăn 1 lần , nếu mỗi lần cho chim ăn chúng ị 1 bãi là ok , và phân phải có bọc cứng không bể nát là tốt .
    Mình cũng đang nuôi 1 tổ bằng chim của bạn luôn đó . Tối nên ủ ấm cho chim bằng bóng đèn trái ớt .

18. davidnguyen

davidnguyen Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nhớ ủ ấm bằng bóng điện lò xo trước đã, Chim mà bị lạnh không được sưởi là 90% đi đó, cho an ít cám thôi vì nó nhỏ thế ko tiêu dc đâu, cắt đôi sâu quy ra cho ăn và có cào cào là tốt nhất. nhớ sau khi an cho thêm 1 giọt nước nhé. Khoảng 30 phút cho ăn 1 lần

19. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn Xiaot nói chính xác đó , nhưng nhớ cắt bỏ chân và đầu dế nha bạn

20. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Đây là hình ảnh ngày thứ 3. Trông đã khá hơn nhiều