Chăm sóc khuyên thay lông như thế nào?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi trần hào nam, 2/6/08.

1. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ~X(Thường thì anh em we khi mới bắt đầu bước chân vào chơi k đều có rất nhiều vấn đề cần có những người đi trước chỉ bảo về kinh nghiệm. hôm nay em xin mạn phép các bác đưa ra chủ đề này để anh em we cùng thảo luận. Vậy theo các bác khi k thay lông thì chế độ chăm sóc pải như thế nào? Có nên cho k phơi nắng khi thay lông ko, có nên cho k ăn sâu và thay đổi cám khi thay lông? Ví dụ như đang cho k ăn bằng cám tàu thì khi thay lông nên thay bằng cám khác hay vẫn dung cám tàu? Hoa quả thì như thế nào là hợp lý? em thấy rất nhiều người nói k thay lông vẫn cho cám tàu vì cám tàu là cám hoa quả nhưng lại có người nói ko nên cho ăn cám tàu vì nóng. Vậy theo các bác thì nên như thế nào là hợp lý và hiệu quả nhất, mong đc chỉ giáo![-(

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Mình sẽ trả lời nhanh cho bạn ,thay cho các anh em luôn nhé
    câu hỏi 1 là bạn nuôi = cám strongboy à ,nếu là nuôi = cám tầu thì cần cho chim ăn hoa quả đều đều cho nó mát chim không len để nóng quá dễ bị rụng họa ,và nó uống nuớc nhiều quá .còn về chim khuyên thay lông thì ,tầm cuối tháng 6 này là một số con thay lông sớm ( thay lông đúng vụ) đến khoảng cuối tháng 10 là hết ,về các chăm sóc khuyên thì cũng như một số anh em thường làm thôi ,nếu nuôi = strongboy muốn chim đẹp thay lông nhanh thì khi thấy điểm lông ,bạn lên đổi sang cám đậu xanh + trứng vừa cho con chim mát lại thay lông nhanh ,còn cám tầu nóng chim lên nó thay dai dẳng mãi không xong rất hại chim .còn muốn chim thay lông sạch sẽ ,màu lông óng ả bóng muợt thì khi thay lông lên bổ xung hoa quả nhiều ví dụ như cam quýt ,chuối ,hồng xiêm thuờng thì cách 1 ngày cho ăn 1 lần hoa quả ,mỗi lần cho ăn đừng cho nhiều quá = 1 /2 đốt tay thôi ,nếu chim chịu tắm thì tốt nhất ngày cho tắm 1 lần vào buổi trưa có nắng ráo ,không khéo lại trúng gió quay đơ ra teo thì bùn ( mình bị roài ) ,đặc biệt khi thay lông nhiều nguời ít cho khuyên tắm nắng lên màu lông thuờng không đẹp cho lắm ,từ giờ đến tháng 10 ( mùa hè rồi) nắng rất sớm từ 6h30 đã có nắng vì vậy bạn tranh thủ phơi nắng em nó tầm dăm đến 10 phút nắng sáng sớm tốt nhất nắng dịu không hại chim ,không bị há hốc mõm khi phơi .nếu có thời gian thì bổ xung thêm mồi tuơi ( cào cào ) là tốt nhất sâu thì khi thay lông cho ít thôi vài ba con là cùng ( nóng ) ,đó là tất cả những gì để 1 con khuyên thay lông xong có 1 bộ lông bóng đẹp

3. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bác! nhưng em vẫn còn một vấn đề nữa cần bác tư vấn giúp anh em là : khi chim thay lông mà đổi từ cám tầu sang cám đậu xanh trứng thì liệu chim có bị đi ị ko ạ? Mà nếu có thì em nên làm thế nào ạ? Một lần nữa cám ơn bác nhiều!

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Theo mình nhé 90% chim đi ỉa không phải do đổi cám mà do cách làm cám ,cám có chất luợng hay không mới là quan trọng ,và làm cám kĩ đến đâu lại là càng quan trọng chứ không phải do đổi từ cám tàu sang cám đậu là chim bị đi ỉa ,và phân biệt một điều nữa là cám tàu là cám hạt chim ăn quen rồi lên ít uống nuớc ,chuyển sang cám đậu mịn và dính mỏ lên chim uống nuớc nhiều phân uớt chứ không phải đi ỉa nhé phân biệt rõ 2 vấn đề này,còn nếu đi ỉa cách tốt nhất là 1 cóng cám cho ăn thì thêm khoảng 15 hạt cám cò ( cám ba vì ) lấy cái gì đó tán nhỏ trộn đều là ok ngay

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình hoa quả mà chim ăn tốt nhất vào mùa thay lông đó là : soài , mâm xôi , chuối , hồng xiêm . Đặc biệt là quả mâm xôi . Vi quả không quá ngọt , lại có màu sắc rực rỡ , chim ăn vào khả năng lên màu tốt hơn chuối nhiều . Riêng với anh em tự làm cám thì mình có lời khuyên là nên cho cám nhạt hơn bình thường , không nên cho sâu khô hay bột tôm , tăng lượng đường .
    Đây là bài cám mình thường làm cho chim thay lông , chỉ mang tính chất tham khảo cho anh em thôi chứ không phải là chuẩn mực :
    1 lạng đậu xanh
    3 lòng đỏ +1 lòng trắng trứng
    200g cà rốt
    3 thìa cafe cám cò
    5 thìa cafe đường
    Trong quá trình nuôi , đúng như anh tapchoikhuyen có nói , các bạn đừng cho chim ăn sâu nhiều chim thay lông sẽ lâu hơn .
    Về chế độ nuôi thì các bạn nên tìm những chỗ vắng vẻ , độ ẩm cao , thoáng mát để treo chim . Đặc biệt nên cho chim đi ngủ đúng giờ và cách xa các em đồng loại .
    Trên đây là một số kinh nghiệm của mình , nếu có gì chưa đúng mong anh em chỉ bảo thêm .

6. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    khuyên thay lông thì bạn nên chăm tăm cho khuyên hơn thông thường một chút , Tăng vitamin hoa quả cho nhiều hơn , Đóng áo lồng cho ngủ sơm hơn .Tránh để khuyên sợ vật gì mà bay loạn lên thì sẽ dập hết lông măng

7. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình trong quá trình chim xuống lông thì nó vốn đã yếu nên sẽ ít tắm hơn . Mình có kinh nghiệm là nếu chim đã xuống lông thì chúng ta không nên cho tắm nhiều , khi đó chim sẽ xuống lông rất chậm . Theo mình 1 tuần chỉ nên cho chim tắm 1 lần thôi . Khi đã thấy chú chim mọc lông măng thì chúng ta có thể làm như cách bạn khoenkhoen hướng dẫn . Tuy nhiên , không phải chú chim nào cũng có kiểu thay lông giống nhau, có chú rụng ào ạt rôi mọc tua tủa , tất cả quá trình rụng và mọc lông chỉ rơi vào khoảng 40 ngày , có chú lại rụng dần dần và trong quá trình đó chúng vừa rụng vừa mọc và cứ lai rai mất gần 3 tháng .

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em ơi con nào chả vừa rụng vừa rụng vừa mọc. Trừ những con bị suy quá thì nó rụng một đợt nhiều sau đó mọc xong lại rụng tiếp. Còn chim khoẻ mạnh 1 đợt chỉ rụng 2 lông cánh + 1 ít lông mình. Mọc xong lại rụng tiếp đợt khác ...Trung bình 2 tháng xong bộ lông. Chim suy quá thì mọc xong lại rụng ...
    Còn chim căng quá thì rụng rất ít nên thời gian thay lâu. Có con rụng nhưng ko mọc, rất lâu sau mới mọc

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Đúng như anh nói , chim nào cũng vừa rụng vừa mọc cả , vì ngoài thiên nhiên nó mà rụng 1 phát thì bay bằng gì . Ý của em là có những con thay rất nhanh , có những con thay rất chậm . Em đã từng chứng kiến cảnh con chim tắm xong rụng lông cánh chỉ còn lại 3 cái lông cánh. Có những con sau 2 ngày rụng lông đầy khắp lồng và trông héo hẳn . Sau 1 tháng rưỡi xong bộ lông trông ngon lành cực kỳ...