chăm sóc Thanh Long như thế nào?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi mê cá rồng, 13/3/08.

1. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình đang nhăm nhe một chú TL chỉ vàng size khoảng 15cm.dù đã tham gia diễn đàn đã lâu nhưng ko thấy a e bàn nhiều về TL.ai đang nuôi có thể chia sẻ với mình cách để có 1 chú TLCV đẹp trong tương lai ko?thank nhiều nhiều......:confused:nhân tiện có ai đang nuôi chung NL và TL ko cho mình xin chỉ giáo luôn nhé!!!!hiện nay thì tiệm nào có TLCV nhỏ đẹp có cer nhỉ?

Last edited: 13/3/08
  2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thanh long thường ko có cer 9âu bạn, mình cũng đang nuôi một em 1cm, mình vẫn chăm em nó bình thườg như những loại cá rồng khác mà các anh tren diễn đàn chỉ. Hiện tiệm Ngoc Mai trên đường lý hiến thắng mình thấy có bán nhiều hình như size 15cm luôn thì phải. Nói chung bạn chăm em nóbình thường thôi, ngày cho ăn 2 bữa, tép đã lột vỏ, cứ đến ngày chủ nhật là em chó nó ăn 4 con superworm, nên nó cũng chóng lớn nhưng tốc độ lón không bằng các dòng khác....chúc bạn có chú cá đẹp

3. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình củng nuôi 1 Em TL từ nhỏ lên (hiện nay khoảng 35 cm co certificate).
    Theo mình TL cũng dễ nuôi, quan trọng nhất vẫn là chất lượng nước (Bạn hãy tham khảo các topic liên quan trên 4r). TL ít bị bệnh (TL mình chưa bị bệnh lần nào); chỉ coi chừng cá nhảy khỏi hồ.
    TL theo mình cũng hiền, mình nuôi chung đủ loại cá từ nhỏ nhưng vẫn rất hòa bình (chỉ lâu lâu nựng vài cái nhè nhẹ).
    Theo mình TL vừa túi tiền và cũng rất đẹp (càng lớn càng đẹp), Bạn hãy chọn Em nào trông sáng sủa 1 tý, vẩy leo cao, sau này trông bắt mắt hơn.
    Chúc Bạn chọn lựa 1 Em như ý.

4. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ko co' hiền đâu bac' ơi, thử bỏ thêm 1 em rồng nữa thì có phim coi đã lun đó.em cũng co' 1 em thanh vàng 30cm nè...luc' đầu nui chung với con ngân long to bự kết wả phải cho em ngân ra đi.con` dạo nay` em chỉ cho nó ăn toan` tep' với gián thôi( tép mua ở chợ về cắt đầu bỏ tủ lạnh cho ăn dần) và em thấy rất hịu wả, bay h` hang` 5 của em nó đã ánh màu xanh tím rùi

5. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    cá các bác đã thiệt toàn trên 30cm, em mới mua 1 em thanh long có 13cm àh, nhìn bé xíu, không biết bao giờ mới được như các bác.....hải ráng chăm em nó thôi...em nghe nó thanh long còn lớn chậm nữa phải ko các bác

6. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    uh,cá rồng châu á một tháng chỉ lớn thêm đc 5cm là cao nhất rồi,đó là chú ta ăn uống no say ở trong nhà cao cửa rộng ý, chưa kể những lúc chú ta dở chứng bỏ ăn hàng tháng,hồ chật chội khiến em nó không thể phát triển thêm đc...
    Hiện nay cá TL nhà mình đã hơn 1 năm tuổi và đã dài đc 42cm rồi,mình cố gắng cho em nó lên đến hàng 50cm mới chịu,lúc đó là em nó đẹp tuyệt vời

7. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    thank ý kiến của a e nhiều nhé.lúc trước thì thấy TL có cer rất nhiều nhưng zo lại hiếm có lẽ TL thời F2 đã ko còn nhiều.còn ai có chỉ giáo gì chỉ cho mình nhé THANK

8. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng xem 1 số topic của AE thấy được sự dữ tợn của TL, nhưng Em TL nhà mình nuôi chung với 2 Hồng Két, 2 tài phát, 1 hỏa tiển, 1 dọn bể mà vẫn êm ru à. Không biết có phải do nuôi chung từ nhỏ mà tụi nó trông thật thân thiện?
    Không biết mai này Em TL lớn thêm thì chiến sự có xảy ra không nũa?

9. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    thanh long chỉ vàng thời điểm này có giá 600-700 ko nhỉ có ai biết chổ nào có TL giá đó chỉ mình nhé.thanks

10. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    theo mình biết thì phải 750 đến 800 bạn àh. Khu nguyễn thông toàn giá trong tầm đó thôi. Chỗ tiệm Kim liên mình thấy có một em giá 600k nhưng nhỏ và hơi bị lỗi bạn àh.....bỏ thêm chút đỉnh rước một em thôibạn àh.....chúc bạn sớm có em TL 9ẹp

11. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho minh hỏi, TLCV co loại đầu spoon ko vậy?

12. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy ngoài tiệm cũng có nhiều TLCV đầu hơi spoon do còn nhỏ không biết sau này phát triển sẽ ra sao?
    Trên 4r mình thấy cũng có nhiều TLCV của các AE đầu spoon như cá của Pholina trông rất đẹp

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Cá em ngày cho ăn hai bữa, mỗi bữa cho ăn tôm đông lạnh cắt nhỏ và 3 con superworm, em đang hy vọng sau 3 tháng emnó sẽ thật đô con và đạt được kích thước trên 30, hiện nay cá emhỉ có 13cm thôi......không biết sau 3 tháng em nó ẽ ra sao đây......em nghe nói superworm giúp cá phát triển dữ lă phải ko các bác......có bác nào dùng seworm để kích sự phát tiển của cá chưa ạ

14. Lahan-Nhatrang

Lahan-Nhatrang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cuối tuần nay mình có việc vào SG, định tậu 1 em TLCV nuôi. Anh em ở SG giới thiệu một vài địa chỉ cửa hàng nào có cá đẹp và uy tín cho mình với nhé.
    Cám ơn rất nhiều!

15. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Khu nguyên thông và lý chính thắng nhiều lắm bạn àh, size khoảng 13cm,ếu thích cá lớn bạn đến tiệm ngay cây xăng góc lý chính thắng và bà huyện thanh quan đó, mình thấy cò em 1 size 25cm và 1 size 45m nhìn đã con mắt luôn

16. Lahan-Nhatrang

Lahan-Nhatrang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì hì, cám ơn bạn nhièu lém. Nghe bạn nói làm mình kết con size 25 cm rồi, nếu được bạn cho mình biết mứt giá tương đối thì tốt quá. Tks