Chăm than dài đuôi

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hajnguyen, 28/2/12.

1. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình đã nuôi rất nhiều con Than, nhưng đây là em hay nhất từ khi nuôi đến giờ, mới một mùa. Em này chơi được giọng chào mào ( Quít..Quít hiu..) chơi dc giọng khuyên và cả hoạ mi. ( vi lý do chưa có máy ảnh nên ko chụp dc hình em nó, khi nào có mình sẻ gửi lên sau). Nhưng có 1 cái khiến nó ko hoàn hảo ở chổ, đuôi nó quá ngán so với cái xác ( ai cũng đánh giá thế ). Anh em trên diển đàn có kinh nghiệm chỉ co em cách chăm than dài đuôi nhé.
    Thân.
    ps: Anh em nào ở Đồng Hới vào pm cho mình luôn nhé.

2. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    bạn ui con than của mình được 02 mùa nó chơi đủ giọng luôn sâu đầu đỏ nè, gà con, chó.....nói chung nó hót không ai biết là chích chòe than nếu không tận mắt thấy, ra rừng bẩy thì khỏi chê treo lên cây vừa quay lưng đi là nó làm liền đến khi nào về thì thôi, cở 4 giờ sáng là nó làm tới chiều tối nhiều lúc gây phiền cho bà mẹ già không ngủ được....Con chim hót hay và đẹp theo mình nghĩ cở từ 2 - 3 mùa mới hoàn chỉnh, bạn chú ý chăn sóc nó thì sẽ tốt thôi, chúc vui...

3. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình hỏi là chăm cho đuôi dài mà.hichic. Có ai biết giúp mình ko nhỉ

4. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    còn tùy vào thể trạng từng con nữa ..... có con nhỏ con , thanh mãnh nhưng đuôi nhìn rất otê .... còn con to xác mà đuôi cụt mình cũng gặp nhìu .... nếu muốn cải thiện tình hình đuôi em nó thì bạn phải thật kỹ lưỡng trong khâu dinh dưỡng và vệ sinh lúc chim đang thay lông ....tốt nhất lúc thay lông ( nếu bạn có điều kiện ) thì chuyển wa cho em nó ăn sang chế độ mồi tươi 24/24 . tốt nhất là trứng kiến , cáo cào .... vài lời nhận xét ....