Chân - cựa gà rừng chữa được bệnh

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 13/1/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    :-$ Ngày trước e đi rừng săn chim HM với mấy bác người H'Mông người Thái đc truyền cho 1 bí kíp xử dụng chân gà rừng chữa đầy bụng, đầy hơi khi ăn uống hoặc hít phải khí độc rừng thiêng lam sơn chướng khí. Đặc biệt nhất trị ngộ độc thức ăn, đồ lạ, hoa quả rừng, nước ở "mó" rất độc,ăn củ sắn bị say, uống rượu bị ngộ độc an-đê-hit..vv
    Mỗi khi vào rừng bao giờ cũng phải có bảo bối thiết kê gà rừng càng già càng tốt. Sau này chuyển công tác e còn giữ lại 1 cặp đã gác gác bếp cả năm giời, nhớ lại cái chòi giữa đại ngàn Sơn La hoang vắng ấy, trên gác bếp nhà sàn lủng lẳng sắn khô chống đói và hàng chục cặp chân gà rừng khô bác chủ săn đc, nghĩ cũng tội cho hàng tá gà trống rừng đã chết vì mũi tên thiện xạ ấy, bảo sao thú hoang nó k tuyệt chủng??? Chỉ có điều thịt gà trống tơ ăn với xôi nếp nương thì ngon tuyệt...hì hì

Chiến lợi phẩm từ gà rừng tai đỏ đâyyyyyy....:devil:

2. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Nghe nói chân gà rừng chữa được bệnh,mùa này bẫy được con nào tranh thủ đang béo đưa luôn lên chảo dầu hay tẩm bột chiên giòn,chân có >100 chiếc.Hiện nay người đi bẫy gà còn nhiều hơn gà đang gáy,người càng ngày càng đông,rừng ngày càng thu hẹp, thả gà ra tự nhiên hôm nay ngày mai có người khác dùng mọi biện pháp bắt đây là thực tế ở Việt Nam không thể phủ nhận.

tuan ga, catphien and Coc Tia like this.
  3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Nuôi gà rừng bây giờ trở thành nghệ thuật thưởng thức cái đẹp, lai tạo và bảo tồn. Có nhiều người ko biết gì về khái niệm đó nên mới tàn sát thôi, dùng mọi biện pháp để bắt, có người nuôi gà rừng nhiều lắm nhưng ko biết mục đích để làm gì???

Cafenong, leminhnhut and Coc Tia like this.
  4. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hic hic.... Chân gà rừng có tác dụng chữa bệnh thì gà rừng lại bị tàn sát mất thôi.

5. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    1. Cái này có vẻ ngụy biện nhất đây...hehehe còn khủng khiếp hơn là đừng bảo tồn như thế mà k để nó tự nhiên trong hoang dã.
    2. Bác nói chí phải nhưng nguyên nhân chính gr bị tàn sát nhiều chủ yếu là ng/nhân gián tiếp đó là nhu cầu của quán nhậu và các pác dưới thành phố gọi là thư giãn bẫy gà nghệ thuật đó ạ, lại còn cung cấp lưới quây, keo dính, súng hơi, MP3 âm thanh dụ gà siêu đỉnh, chứ mấy bác thợ rừng e biết thì thật thà như đém chỉ có bắn nỏ và bẫy hú họa thôi ạ...
    3. Cái này mới thật sự chân chính nè vì làm đc thế mới gọi là bảo tồn, y như mấy bác ng/cứu khoa học ấy, cũng mò mò mẫm mẫm, chuồng chuồng trại trại, thuốc thuốc men men..vv và vv rồi cũng chẳng để ngắm, chẳng để nghe và thưởng thức gì sất...Hay chẳng nhẽ bác định nói đến mấy ô đó ợ...hehe
    E đùa cho vui bác đừng nóng tiết canh nhá...

xanugl and nguyendinhtrang like this.
  6. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Lại thêm 1 người ko biết gì về khái niệm đó rồi, nuôi gà rừng là để ngắm vẻ đẹp, nghe tiếng gáy là vui rồi. Bác viết nhiều câu mình chẳng hiểu gì hết???? ko lẽ bài viết mình có đụng chạm gì với bác rồi, bỏ qua nhe. Nói chung ai chẳng hiểu được khái niệm như mình nói thì có nuôi gà rừng nhiều cũng chẳng đi được tới đâu.....sẽ uổng công, phí thời gian vô ích

Coc Tia thích bài này.
  7. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Bác đừng tự ái thế e đã bảo đùa rồi mà bác còn cố chấp thế ư??? E thì mới chơi thôi nên còn còn phải học tập tiếp thu, tích lũy các bác nhiêù nhiều nên chắc chắn sẽ uổng mất nhiều thời gian vô ích còn dài lâu, giống như vừa rồi bỏ mấy ngày đi lùa con mái rặt thả rông về thấy cũng hơi vô ích thật, nhưng chắc ai mới chơi cũng ngô nghê thôi à, e thì có gì đâu mà sợ đụng chạm nhỉ, chỉ sợ bác đụng chạm các bác chơi GR khác mà thôi...hihihi

Nói chung e còn ngu si về cái khoản GR này nên còn phải học tập các bác chơi lâu nhiều nhiều.
    Cũng mong các bác tham gia dđ vui vẻ và tránh va chạm, chỉ trích nặng nề nhé...nếu vậy thì chẳng còn gì gọi là thú chơi thanh tao nữa đâu!!!

xanugl, nguyendinhtrang and catphien like this.
  8. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình đâu có cố chấp gì? tại thấy bác mới vào chơi gà rừng còn nhiều thứ chưa biết, chưa hình dung được, còn " ngu si" như bác nói thì mình chỉ dạy thôi chứ có gì đâu, khi nào khôn ra sẽ nhìn nhận được nhiều cái hay ở gà rừng mà. Được chỉ dạy người khác là 1 niềm vui mà hehehe

Last edited: 14/1/13
  9. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Nếu k nhầm bác là quản trị viên bên Web gà rừng VN.COM đúng k???
    Bác thử đọc lại các comment và đặt địa vị mình vào người đối diện xem bác nghĩ sao???
    Khi ngta cho chút hiểu biết và tí quyền lực thì thường ảo tưởng lắm...
    Hãy làm mọi việc = cái tâm cho thanh thản.
    Nghề của mình là chỉ dạy người khác nhưng quả thật k hề như bác nghĩ...
    Chúc bác luôn vui và rộng lượng với mọi người...

10. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Hãy làm mọi việc = cái tâm cho thanh thản: mình nuôi và tìm hiểu gà rừng bằng cái tâm đó bác ah??? nhưng mình thấy cảnh giết hại và tàn sát gà rừng thì ko chịu được, comment mình chỉ muốn nhắc nhở mọi người về thú nuôi gà rừng sao hợp lý thôi. Mình ko phải là quản trị viên bên wed garungvietnam.com đâu, bác đừng hiểu nhầm và nói bậy bạ.

leminhnhut and VIPXILIP like this.
  11. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Tết đến rồi..................................a/e chuẩn bị gì chưa. dọn dẹp nhà cửa ăn tết thôi nào.:x:x:x

12. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mình cùng quan điểm với bác coctia. Muốn bảo tồn thì để gr tự sống/sinh sản trong tự nhiên.
    mình cũng thích vẻ đẹp của gr nên có mua vai con về nuôi, nhưng vô tình tiếp tay "tội ác".
    Nhà nước VN cũng bảo vệ động vật rừng bằng cách cấm săng bắt.
    Nói chung ae đừng mê cái đẹp quá mà có thể hại cái thân kaaaka.

Coc Tia and mayrau9018 like this.
  13. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Chỉ cần cái con H5N1 nó nạt cho 1 phát thì gà rừng sẽ được bảo tồn ngay: Cấm nuôi gà! Nuôi nhiều hay ít bắt thả vào rừng hết... Khi đó mấy chuyên gia kia còn cự cãi nhau nữa hay không? Nhìn mấy cái chân khô phát gớm! Ma gà nó không ý kiến gì ah?! hahahahahahahaha (- Có ai cảm thấy bị lừa nữa không nhỉ???!!!!).

Coc Tia thích bài này.
  14. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    hehe...bác nhớ lâu thế???? Thảo nào cái anh tai đỏ ở HG hàng mấy chục năm vẫn nhớ tiếng gáy hoang dã và dáng rừng rặt xinh đẹp của nó...!!!!

À, cặp chân này là kỷ niệm ngày e đi rừng thôi, ma gà nó chỉ quấy người Mông thôi à, con này nó đá chết con gà trống 3kg của gđ, nên ô ta quyết tâm bắn = đc nó = nỏ của e, còn e thì đc xơi có tí nước luộc thôi vì thịt nó dai nhách xương gặm vỡ răng...hì
    Săn gà kiểu mấy bác dân tộc ý thì là cộng sinh với thiên nhiên để sống, còn bảo tồn bảo tàng thì chuyện ấy với e là xa vời quá vì VN mình đâu đủ trình độ và đk, nuôi kiểu tự phát thì chỉ là ngụy biện cho sở thích của mình mà thôi...tâm còn xa vời lắm bác nhỉ...hihihi
    GR sức đề kháng khá tốt, chẳng qua ngta k biết nuôi và cách ly...vv thì mới bị dệch bệnh mang tính bắc cầu mà chết oan thôi bác ạ.... E ví dụ thế này: Gà yếu đúng lúc H5NI,2,3...lướt qua đàn gia cầm nhà mình, những con yếu Rừng rặt mang ngay vì đề kháng kém nó sẽ là cầu nối để virut mạnh lên mà diệt luôn gà rừng khỏe mạnh thế là tẻo hết...nên....
    DĐ vào vui mà nên với e k thành vấn đề về cự nự, miễn là...miễn là...miễn là.....Ma gà đừng vào tinh vi là ok bác ạ...hehehe
    Chúc bác khỏe luôn vui vẻ, sắp tết rồi, có gr đẹp nào bác post vài tấm ảnh cho ae xem đã mắt nhé!!!

15. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Con H5N1 mà xuất hiện thì mấy anh mấy chú bắt đi tiêu hủy chứ làm gì có vụ thả về rừng hả bác,còn mấy anh kiểm lâm thả động vật hoang dã về rừng thì cho em xin bắt được 10 con thì thả mấy con chỉ có mấy anh ấy mới biết thôi.
    Nói như như bác Coctia rất đúng :"VN mình đâu đủ trình độ và đk, nuôi kiểu tự phát thì chỉ là ngụy biện cho sở thích của mình mà thôi..."

nguyendinhtrang and mayrau9018 like this.
  16. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Các bác ko biết, hay là chưa đủ tầm nhìn. Nuôi con gà thôi chứ đâu phải nuôi cọp đâu mà làm gì chưa đủ trình độ và điều kiện. mình nghĩ nuôi tự phát mà có điều kiện kinh tế thì ko có gì khó cả, chẳng qua là đang tìm phương pháp tối ưu thôi. Hiện tại có nhiều người vẫn lai tạo được gà rừng rặc rồi, do các bác quanh quẩn ở nhà mà ko biết thôi, chịu khó tìm hiểu đi các bác....Có nhiều người trình độ học vấn tương đối cao nhưng vẫn ko biết gì đâu, chỉ nói đại, nói đùa thôi (sao mà truyền kiến thức cho người khác được).

Last edited: 16/1/13
    VIPXILIP and mayrau9018 like this.
  17. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Anh Vũ ,em đồng ý với anh là rất nhiều nuôi được gà rừng sinh sản trong điều kiện nuôi nhân tạo.Chúng ta hiểu bảo tồn thế nào cho đúng,theo em bảo tồn thì mình phải tạo môi trường tự nhiên cho gà rừng sinh sống,không để những môi nguy hại khác ảnh hưởng tới đời sống của gà rừng thì đó theo em mới đúng nghĩa là bảo tồn anh ah.
    Cá nhân em cũng đi bẫy gà rừng và xem đó là thú vui thôi.Chơi thì mỗi người mỗi ý anh ơi.
    Thân

VIPXILIP and Coc Tia like this.
  18. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác catphien nói cũng đúng thôi, mình ko bàn cải về vấn đề bác nói. Nhưng theo suy nghĩ của mình và nhiều a/e yêu thích gà rừng thì bác nghĩ xem, với tình hình tàn phá rừng, cảnh tàn sát gà rừng không thương tiếc, ảnh hưởng đến đời sống tự nhiên..... lai tạp quá nhiều. Trong thời gian ko xa thì gà rừng sẽ không còn đất sống nữa, ko còn nghe tiếng gáy nữa thì sao??? những người nuôi tự phát như một số a/e, tìm hiểu phương pháp lai tạo, nhân giống trong môi trường nuôi nhốt sẽ giữ lại giống nòi gà rừng thì mình thấy rất có ý nghĩa mà.

catphien thích bài này.
  19. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hôm qua vừa điện thoại cho một cậu chuyên buôn bán chim cảnh nhà ở ngay cạnh chợ Quản Bạ - Hà Giang. Cậu ta nói vừa bán đi 2 con gà rừng tai đỏ do người Hmong bẫy tại rừng Hà Giang nuôi đã thuần. Đã có mấy mối bán chim nhập gà rừng tai đỏ từ rừng Hòa Bình về gọi báo có gà rồi nhưng vẫn thích gà rừng Hà Giang nên đã đặt cọc cậu đó rồi. Sau tết lên chơi bắt một mớ vừa chim vừa gà về: vừa nuôi vừa biếu mấy ông bạn hàng xóm! AHHH ma gà có cựa vào diễn đàn này chỉ ngứa mỏ mổ vài phát thôi. Phải con ma gà có móng đỏ nó mà mổ thì mấy lão mê gà rừng chắc chạy mất dép! Tiêm thuốc kháng sinh cung không ăn thua đâu!!hahahah:devil:

Last edited: 16/1/13
  20. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Chào bác Nam Quốc . Gà rừng Hà Giang ngoài bác giá cả như thế nào vậy bác ? Em cũng rất quan tâm tới gà rừng ở vùng giáp TQ .

mayrau9018 thích bài này.