chân của ốc trumpet

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi codai, 23/8/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hình này codai leo trèo một tí :)

2. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe bọn ốc đen ốc trắng nhà cháu lưu lạc từ vườn nhà bác Hoà sang bò lổm ngổm trông ghét k0 chịu được.Hôm trước cháu cho 2 nắp thuốc diệt rêu (30ml-bể 300l) cá thì say quay vòng tròn ốc thì lăn ra chết hết rêu thì vẫn sống nhăn răng(cũng chỉ bớt đi thôi chứ k0 hết) theo lời bác Hoà thì cái thuốc cháu mua có đồng sunfat khá độc với cá, cháu đã pha loãng rồi mà cá vẫn lừ đừ như thường(khoảng 1ngày)

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC cũng leo trèo như ốc đây:

Đây là hình ảnh một 'cụ' trumpet nhà GC (đợt xin 4 chú đầu tiên của anh codai). Đến nay các 'cụ' đã cho ra đời không biết là bao nhiêu thế hệ con cháu lắt nhắt lít nhít, nhưng vui là càng lúc các 'cụ' càng phát tướng, nhớn đùng ra!

Đúng như tài liệu mô tả, loài ốc này thường chui xuống dưới lớp sỏi nền đào bới chăm chỉ như chú giun đất, trộn đảo chất dinh dưỡng lên từ từ trong lớp sỏi để cung cấp cho cây.

Ban ngày gần như không thể thấy chúng: chúng biến mất dưới lớp sỏi nền! Chỉ đến đêm mới mò ra leo lên thành bể nghỉ mát sau một ngày lao động vất vả thôi!

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em xin bắc cái thang bên cạnh trèo cùng 2 cụ

5. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Nhân tiện đố mọi người: xem hình ốc trumpet của codai, GC và Còi, ai đoán được con ốc nào đã lớn, con nào còn nhỏ?

Và tại sao?

6. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cháu đoán ốc của anh còi bé nhất vì vỏ của nó hơi hồng và còn trong
    càng lớn vỏ ốc càng đen-->trông kinh :D ốc của cô GC và bác cỏdại cháu k0 rõ lắm nhưng cháu đoán ốc của bác cỏdại to hơn,tại ốc của cô GC bò cạnh mấy cây chân trâu nên chắc cũng bé
    hôm trước cháu bắt đc con ốc này dài bbằng chân người đi giày số 40 trong vườn nhà bạn cháu, dính chặt vào cái nắp thùng rác gỡ mãi mới ra, kinh chết đi được

7. TuongNguyen

TuongNguyen Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em nghi~ la` con (o^'c) cua anh Co`i la` co' tuo^?i nha^'t ah... sau do' den con (o^'c) cu?a chi GC va` con nho? nha^'t la` con cu?a anh codai :D... em du*.a theo chie^`u da`i cu?a con o^'c ah'... con ca`ng da`i thi` va^n o^'c ca`ng nhie^`u cu~ng co' nghia~ la` vo? o^'c cu~ng da`i nhau... kho^ng bie^'t em no'i co' dung khong nua :D

8. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Hìhì, TuongNguyen đóan sai rồi!

GC quan sát thấy thế này: ở ốc trumpet, tuổi đời càng nhỏ thì số khoanh gồ trên người chúng càng nhiều, và đuôi càng nhọn hoắt và màu sắc càng sậm!

Chả hiểu lớn dần thì các cụ 'giãn nở' ra hay sao, mà số lượng khoanh gồ trên thân giảm dần, đuôi càng lúc càng bẹt, thậm chí có vẻ như vỡ hỏng ra, không còn nhọn như trước. Có thể là do quá trình đào nền, lớp sỏi cứng tác động làm hỏng đầu nhọn đuôi của chúng cũng nên!

Do vậy: chú trumpet Còi chụp là nhỏ tuổi nhất, tiếp đến chú trumpet của GC, và chú trum của anh codai là già cả lão làng nhất hội!

@linhoni: khiếp quá, chắc là loại ốc khác hình dáng giống vậy thôi, chứ trumpet dù có ích mà to đùng to đoàng như thế thì tớ chạy mất dép luôn!

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thêm một hình trumpet của codai . Codai rất thích hình này chỉ tiếc một điều là kính bị trầy hơi nhiều :(

10. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    GC ơi, thế quái nào tui nhìn 2 con ốc của anh codai và GC là một mới sợ chứ. Nhìn hai con này tui nghĩ là GC túm cổ nó từ anh cỏ dại về :D. Lý do là cả hai con đều bị gãy cái đuôi :D. Lúc anh codai nuôi nó có 3 khúc, về nhà GC thì nó mọc thêm nửa khúc, hé hé hé.

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    ôi!hoá ra bể nhà em cũng có ốc! :D Loại trumpet này nhà em nhiều lắm, mỗi lần thay nước lỡ đưa ống hút xuống sâu trong mặt cát một tí là ống nó hút lên cả đống.. :p ....nhiều quá...em share nè, ai ở Xì Gòn muốn lấy thì PM cho em nhé! :lol:

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thêm hai hình ốc cho bác nttuan_bnd bớt sợ :p

13. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Em muốn hỏi anh Codai hay chị GC một chút, anh chị chỉ cho em cách chụp cận ốc trumpet được không??có mấy lúc thấy nó bò lên tảng đá hay lên đám riccia nhìn dễ thương quá mà không tài nào chụp được, em xài máy kĩ thuật số Canon Powershot A300, cứ mỗi lần đưa máy sát lại con ốc là thấy tiền cảnh mờ đi, còn hậu cảnh rõ ra...(ngược lại có phải hay hơn không..)thế nên em không up được hình nào cả, buồn quá... :huh:

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hì hì tuấn ngày xưa xơi ốc mút bẻ bằng đồng xu nhiều quá nên bây h lại thèm hả :p bọn ốc này nhập cư từ bể anh aquatichung vào bể của em qua đường chuyển cây đấy ạ!! Đúng là ốc của anh codai và chị GC nhìn hầm hố thật, kính lão đắc thọ :D

@Soli_B_D: Cậu đừng dí sát quá, ống kính trên máy của cậu chỉ có thể lấy nét trong một phạm vi thôi, cũng như con mắt của mình ấy, cậu thử dí gần một vật vào mắt mình xem nó có rõ nét không??? Trừ khi cậu bị cận :p cho nên chỉ nên dịch dần máy hoặc zoom cho đến khi nào lấy nét ở vật mình cần chụp, đừng ham dí gần vì nó sẽ bị out nét nên máy sẽ lấy phần hậu cảnh là đúng. Cố gắng chụp rõ vật trong khoảng cách ở mức tối đa, khi cho lên máy tính sẽ dùng phần mềm cắt cúp đi là OK.

ví dụ nhé

sau khi crop và chỉnh sửa :p

15. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Cám ơn anh Coi nhé...sao anh biết em bị cận nhỉ?hehehe :D Em sẽ cố gắng try again!^^. đúng là em vụng thật... :p ..phen này mà chụp vẫn còn mờ thì em sẽ đưa tuốt vào Photoshop xử lý và ...vẽ lại :lol: (P.S thì em đỉnh đỉnh...hè hè hè..)

16. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhìn mấy con thân mềm này em cứ thấy ghê ghê... Trong đám rong em vớt được ở Thảo cầm viên, cũng có mấy em ốc (nhỏ tí, hay nổi ngửa lên mặt nước kiếm ăn) nhưng đã vào bụng con phướn nhà em cả rồi.
    Ai ờ Sài gòn thì hôm nào đến TCV mà vớt, cả đống ;)

17. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Sau khi thử nuôi trong môi trường phù hợp tất cả những lứa ốc con lớn lên đã không bị cộc đuôi . Một số hình ảnh ốc kèn không cộc đuôi của codai

Hai thế hệ

Ốc nhi đồng

18. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    hôm trước đang tíng lên xin chị GC mấy con ốc táo đỏ về làm vệ sinh thì phát hiện ra 1 chỗ nhiều ôac trumpet , đó là hồ của công viên lê thị riêng , bác nào cần ốc cứ đến đó thò tay xuống thì cũng được chục con , còn bác nào thèm thịt ốc thì đi 5 phút an cả ngày :D

19. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cho tớ post ké cái mắt của trumpet ở đây với nhé (post lại vì bài mất)
    Mắt nó này

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em nhìn cái mẹt nó cứ ác ác là....con này ăn rêu tốt hơn táo đỏ không anh Tiến? Cái góc bể nì không được chăm lo hay sao mà rêu bám nhiều ghê kìa....