Chân dài miền quan họ

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi tonythang, 30/7/13.

1. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Để ảnh trong máy điện thoại đã lâu rùi sợ lại như lần trước mất hết dữ liệu , nay em xin làm 1 bài giới thiệu về hành trình chinh phục tép của em , nhiều gian nan và vất vả nhưng khổ nỗi đam mê khó dứt bỏ con
    Do bể đầu tiên của e chụp ở điện thoại trước mà đt trước thì nó đi tắm biển vậy nên mất hết dữ liệu , ảnh ọt nay e xin up cái bể thứ 2 , bể này kinh ngiệm cũng không có nhiều rủi ro là điều khó tránh
    Bể 60x40x40
    https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/32292_369480626477840_1531189630_n.jpg[\img]
    [img]https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/45582_475212035904698_795578261_n.jpg
    Mạn trái hồ
    Tổng thể hồ + rồng con
    Sau khi cái bể thứ 2 đi vào ổn định thì mình có set thêm bể thứ 3 , bể này để nuôi tép vàng
    Bể 58x36x38 , kệ gỗ đóng cũng toàn 6 với 8 , mình đặt bể với kích thước này vì mong muốn bể phát triển , ổn định vì số 3,6,8 theo quan niệm với mình là số đẹp
    Đầu tiên mình định làm bố cục theo kiểu này
    Sau đó thay đổi 1 chút chuyển lũa sang góc mạn phải , phìn bố cục nhìn đẹp hơn
    Tép vàng về nè
    Tấm ảnh chụp toàn hồ
    Tranh thủ thời tiết ngoài Bắc vào đông lạnh , chơi thêm cái bể nhỏ nữa thử sức với ong xem ổn không , bể này e nhớ là chụp nhiều ảnh lắm nhưng ko hiểu là máy móc thế nào hay rồng con ghịch ngợm còn có vài cái ảnh thôi , mọi người xem tạm
    Hồ nhỏ 50x35x35
    Tổng thể hồ
    Bố cục bể không quá cầu kỳ , nhưng không đến nỗi tệ lắm
    Tiện thể bể nhiều tép vàng mang ra test hồ thôi
    Hàng về , hàng về , bắt đầu hành trình chinh phục tép ong với 30 em
    Kiểu ảnh duy nhất còn sót lại , cả 3 hồ trong 1 bức ảnh , bể xa nhất là bể tép đỏ , bể giữa là vàng và bể ngoài cùng là ong
    Bể này được e đầu tư kỹ lương hơn cả vì kinh ngiệm cũng có rùi , phần cứng được đâu tư kỹ hơn , chiller , lọc đáy , doping….

ndl and blackandwhite like this.
  2. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Làm 1 tấm toàn cảnh nhỉ

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/529088_475212982571270_2007403191_n.jpg[\img]

1 bụi DXLK mình rất thích

[img]https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc1/995451_475213095904592_533167799_n.jpg

Chai nọ vứt lung tung

Thời kỳ tép bị bệnh đen mang , nhìn trông như các chú hề ấy , kiếp đỏ đen

Ai bị bệnh này đừng có hoảng , bệnh này chỉ làm xấu tép chứ ko dẫn đến chết tép đâu , bệnh này do chất lượng nước ko tốt , chỉ cần thêm vật liệu lọc tốt vào , châm khoáng vài lần lột vỏ là lại đẹp ngay

Tiếp theo là bể 1m chia 2 ngăn
    Bể này là bể mình đầu tư cũng như bắt tay vào làm nhiều nhất , nhiều phần tự làm còn đắt hơn mang ra thợ , nhưng mà được cái là vui

Do khí hậu nóng quá , nhiệt độ bể thì lúc nào cũng 23oC chênh lệnh quá cao dẫn đến hồ chảy nước nhiều , hôm nào cũng phải lau sàn nhà , mà cái nước nó chảy qua kệ gỗ xuống nền nhà vàng vàng , kinh không chịu được , E thành thật khuyên các bác chơi chiller thì lên dùng kệ sắt rùi lót dày dưới chân sẽ không phải lau sàn như em

Tự sơn nhé Phần này làm e mất 1 cái áo do chạm vào sơn nhiều quá

Tiện thể sơn luôn cho thằng e cái chân bể

Hoàn thành

Dán kính chia ngăn cho bể , và dán mặt sau hồ , cắt xếp lọc đáy , bọc dây lọc

Vài tấm khi bắt tay vào setup

Chạy nước

Chốt hạ

Hàng về

Rau sạch cho cho các em

ndl and blackandwhite like this.
  3. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Đang mùa nóng , không chụp được cái tấm nào ra hồn cả cho dù bể cũng đẹp và nhiều tép đó chứ

Cho dù bể chia ngăn , vậy mà thỉnh thoảng vẫn có anh vượt rào để sang với e iu

Bể tiếp theo 3m x 5m x 1,5m

Bể này đầu tiên em làm là dự định nuôi tép , khi bắt tay vào làm mới biết cái khó của nó , vậy thôi đành chuyển sang chơi Koi vậy hichic bể này mà nuôi ong thì không biết bao nhiêu cho nó đủ , các bác nhỉ ( chém tí cho vui thôi )

E viết bài này mệt quá ,có gì các bác thông cảm ạ , thiếu nhiều phần thôi e cứ post bác nào hỏi thì e trả lời vậy , trong máy còn vài tấm hình bể của ông em và những bể chưa hoàn thiện

Bể 90 nuôi tép vàng chơi hẳn chiller300a

Bể cạnh đó là bể 60 , bể này set để chơi ong

Bố cục bể ong lúc bắt tay làm , thời điểm bây giờ thì bố cục khác rùi

Khi ở nhà thì có những em chân dài để ngắm , ra đường thì lại có em này để cưỡi , 1 niềm đam mê khác của em , xe đầu tiên của em trong hình trình chinh phục đam mê , e này hôm đi lấy về phải nhờ người lái hộ vì hôm lấy về vẫn chưa biết xe côn đi như thế nào hichic dù sao chia tay e rùi nhưng vẫn nhớ em lắm

Viết đến vậy thôi có gì bổ xung thêm , cảm ơn mọi người đã xem bài , thank cho e vui lòng nhé

---------- Post added at 02:46 PM ---------- Previous post was at 02:37 PM ----------

upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Last edited: 30/7/13
    bluebilly, hieucan212, ndl and 5 others like this.
  4. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    Đại gia Bắc Ninh, Chắc quản lý mấy sòng Quan Họ..................

tonythang thích bài này.
  5. teptom

teptom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Lâu lắm mới thấy có bài dài như sách giáo khoa thế này.Bác chịu khó đầu tư viết bài ghê.Bể bác đẹp lắm.

tonythang thích bài này.
  6. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Mình cũng bị 1 vố kê bể ong trên kệ gỗ, mùa này nước chảy lênh láng trên sàn nhà, cái kệ gỗ chắc cũng sắp mục cả ra vì ngâm nước. Tại vì ngày trước set bể mùa lạnh nên cũng để ý. Bây giờ bỏ thì tiếc mà giữ thì suốt ngày cả nhà phải lau sàn. Ảnh chạy xe chụp ở Từ Sơn ah?

tonythang thích bài này.
  7. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác đừng nhìn bề ngoài đoán bên trong nhé , thực ra e rất lành tính , nhà làm kinh doanh . Điều làm e ghét nhất đó là cờ bạc , ghét cực kỳ luôn , chẳng bao giờ động đến cờ bạc luôn , kể cả là đánh vui

---------- Post added at 05:30 PM ---------- Previous post was at 05:28 PM ----------

cảm ơn bác đã có lời khen , e đang làm thêm cái bể sula nữa xong xuôi bác xem qua nhé

---------- Post added at 05:34 PM ---------- Previous post was at 05:30 PM ----------

Vậng ạ đoạn này e chạy qua bến xe bus từ sơn , e sinh ra ở Tp nhưng mà quê gốc e ở gần cầu Đồng Sép Từ sơn a ạ , anh lên thay kệ sắt đi , rẻ mà anh , để mà mục hỏng rùi sập thì chết , làm thêm bể sula đi anh

ndl thích bài này.
  8. longdungg

longdungg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    :applause: bác này chơi cả koi nữa cơ à, hâm mộ quá.
    Mơ ước không tưởng của em giữa lòng HN :

Chúc bác có 1 hồ koi thật đẹp :x

9. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    bộ bể hoàng tráng quá , đến tết làm thêm cái bể kingkong thôi anh nhỉ :devil: .

10. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Ngày trc lại đi đóng kệ bằng gỗ hương nên bg bỏ đi cũng hơi tiếc, cố gắng cải tạo lại vậy. Mình ko thik sula, đang tính chuyển sang TWB và PRL. Nhà mình ở Từ Sơn, hôm nào rảnh qua giao lưu. Trên TP hình như có clb moto ah? Mình cũng chơi xe nhưng dưới này chưa thành lập đc clb, xe để nhà cả tháng mới lôi ra chạy lòng vòng cho khỏi hỏng. Hihi.

11. garung

garung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bể tép đẹp và thoáng quá, chúc mừng bác, khi nào có dịp qua BN chơi phải qua ngắm live mới được.