Chân đế, tủ hồ 1,83m

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi namnh, 5/3/07.

1. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình mới đặt làm cái bể kính nuôi cá rồng dày 1 phân kích thước: dài 1,83 cao 70cm rộng 60 cm (thể tích nước dự kiến là 0,65 m3 :sick: "chắc là nặng lắm đây") mà chưa làm tủ, chân đế, định làm cái cao cỡ 80 cm được không nhễ. AE mình có mẫu tủ gỗ (hoặc bằng sắt) post lên để mình đặt thợ làm với. Tủ gỗ hay chân sắt post hết lên để thành viên khác tham khảo luôn :D .
    Cám ơn AE nhiều.

2. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồi vào Đà Nẵng, tui thấy bể cá trong đó khác HN. Ngay ga ĐN có cái bể to tướng phải đến 2,5m, nuôi đủ loại cá linh tinh, có nắp đậy màu xanh viền inox khá đẹp. Loại nắp này khá hợp với bể của tui (chân bằng inox), tính đặt làm mà hôm đó quên không chụp mẫu.
    Nếu bạn làm dài 1m83 thì kính nên dày 1,2cm (giá chẳng đắt hơn 1cm là mấy). Nếu chân bạn dự định 80cm, tổng cộng bể bạn cao khoảng 1m5, có vẻ cao, bạn nên ước lượng với vị trí thường quan sát cá (ngồi ghế sôfa hay đứng), vị trí kê bể, cùng các đồ vật khác xung quanh cho cân đối. Nếu phải làm 80 chân sắt thì phải là loại sắt hộp cỡ lớn để chịu lực vì lênh khênh quá, có điều kiện thì làm inox cho khỏe hơn. Chân gỗ ngoài HN thì hay chạm trổ rồng phượng, tùng cúc trúc mai... cao cũng chỉ cỡ 40-50 cm thôi.

3. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn bác HLN, tui thấy cái bể đấy rồi, nhưng sau khi xem lại nhà mình thì thấy phải đóng tủ kín chân bằng gỗ (vì có trẻ con), sau đó ốp gỗ xung quanh bể kính. Chiều cao của tủ là 60 cộng với với bể cao 65 ( đã điều chỉnh) đã cao đến 1,25 m rồi, vừa tay thay nước. Sau đó sẽ nghiên cứu máy lọc phù hợp (AE nào biết chỉ bảo luôn) vì hồ to sợ không sạch được. Tiếp theo sẽ kiếm em Kim long hồng vĩ về sống chung.

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hum bữa đi đặt cái hồ 1m6-60-50 kính 10ly cho ông già vợ..cả tủ và hồ giá 3tr6..Nhưng em thấy cái dàn chân tủ sao mà mõng manh quá...chẳng biết chịu nổi không nữa,rồi không biết lâu dài thay nước thấm vào gỗ,mục ra...làm cái ình là tiêu lun..Anh em nào đã sử dụng qua xin cho ý kiến

5. nguyendinhdang

nguyendinhdang Member

Thích đã nhận:
    1
    [​IMG][/IMG]
    Bạn tham khảo 2 hình này nhé.
    Bể 1,5m x0,70x0,45chân bằng ghỗ mùn cưa ép ( Malaysia ) cao 60cm
    Bể 2mx0,80x0,60 chân sắt cao 60cm

6. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi .... kệ bằng gỗ thì tớ chưa biết, chứ kệ bằng sắt thì hôm qua em qua nhà chắc có nghiên cứu qua rồi, bên dưới nếu muốn có thể gắn thêm hoa văn trang trí bằng sắt, hoặc dán decan ... nói chung có thể trang trí theo ý thích mừ.

Lọc nói chung càng mạnh càng tốt, chỉ có điều đốt xiền điện. Với hồ như trên dùng lọc AP3500 (70w) là đủ nhỉ ???:laughing: :laughing: :laughing: . Hay là dùng 2 cái (loại 30w) để vừa lọc , vừa tạo dòng nước chuyển động rất tốt cho cá Rồng .

Hehe.... chọn được con KLHV nào chưa ??? Đẹp đẹp chắc tầm 6-8 chai đó .:applause: :applause: :applause:

7. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đang ngắm 1 em KLHV đầu muỗng và có yêu cầu tuyển thêm 1 em đẹp nữa để................quyết định. Giá thì đã quyết 6 chai

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vấn đề là tủ gỗ chịu được sức nặng đó không?Tại em ko thấy kiềng sắt bên trong gỗ..Chỉ nghe bảo hành suốt đời :D hơi bị dữ :D (Tiệm góc đường Lý Chính Thắng và Bà Huyện Tham Quan

9. nguyendinhdang

nguyendinhdang Member

Thích đã nhận:
    1
  10. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác đã TV. Có một chị ở cơ quan cũng làm tủ gỗ, mà tủ tường hẵn hoi, trên đó để 1 hồ 1,2m, một hồ 2m cho đến nay đã 12 năm rồi, không sao cả, AE cứ yên tâm chủ yếu đóng chắc chắn là OK

11. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em hỏi các bác chút xíu, hôm ra thấy 1 e KLHV mà chủ tiệm nói là cao lưng: nó đầu muỗng chủ tiệm nói lai huyết long, mới lên được 4 hàng vảy, cỡ 20cm rồi mà chưa thấy lên được vảy nào ở hàng thứ 5. CER thì ghi là dòng F2 do Singapo xuất. Bác nào biết thì chỉ cho nó có phải là cao lưng không nhỉ

Last edited: 13/3/07
  12. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    20cm mà chưa thấy vảy nào lên hàng 5 thì khả năng là CL rất thấp.hiện nay KLHV có rất nhiều loại,loại lên hàng 5 thường gọi là CL nhưng còn phải xem màu sắc thế nào nữa.lên hàng 5 nhưng màu trắng bạc,ít ánh vàng,trai ở đuôi không có thì gọi là CL thì hơi kém.theo mình thì CL thường ít đầu muỗng do gien QB nhiều nên đầu không muỗng & màu sắc ánh vàng rất nhiều.tuy nhiên cũng có con đầu muỗng,đuôi khá đẹp,ít phần đen do gien HL nhiều nhưng màu sắc thì không đẹp bằng.mình có cả 2 loại KLHV như thế.tuy nhiên có xứng đáng gọi là CL hay không thì chưa biết được.

13. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Lưu lại cái ảnh này để AE nào muốn thì làm hồ nuôi cá rồng:

14. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh trinh phuong an up hình 2 em cao lưng lên cho ae xem và học hỏi với ạ???

15. freelive2003

freelive2003 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ban tham khảo chân đế của tui nhé ..... do tui tự mua một số vật liệu có sẵn làm
    Giá thành là vật liêu 60 USD + tấm đá granite 90 USD

16. SonThuy

SonThuy Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác đặt ở Hà Nội hay ở đâu đó, mà kích thước bể là bao nhiêu vậy, tớ xem ảnh thì hình như chưa có hệ thống lọc thì phải. Thanks

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    hình 2 em nào?cá của mình đã up lên mục cá trinh phuong an rồi?

18. freelive2003

freelive2003 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vì là bể mới nên chưa có hệ thống lọc ..... mình đả đặt hàng hệ thống WET/DRY của hãng TRUVU . 2 ngày sau sẽ gủi tới nhà ...... Nếu bạn muốn tìm hiểu về cách làm chân bể thì mình sẽ mở thêm 1 topic hướng dẫn .
    mình sống o Mỹ nên ko biết vật liệu bên VN như thế nào .Bạn nào biết thì cung cấp thêm một số thong tin cun`g tham khảo