Chẩn đoán giúp cá bị gì

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi HMFan, 9/12/07.

1. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình có con trống HM, trước đây nó rất xung nhưng không hiểu sao bây giờ nó hay nằm im dưới đáy hồ, lâu lâu mới ngoi lên thở 1 cái không bơi lội tung tăng nữa. Khi kè với con khác thì vây đuôi cụp không xòe như trước và không xung nữa. Không biết nó có bị nấm hay đang bị bệnh gì không hay đã lão hóa nhờ các bác chẩn đoán giúp với.

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình có thể cá bạn bị bệnh hoặc đã lão hóa. Nhưng khả năng bị bệnh thì cao hơn, bạn có thể nói rõ hơn cá có những dấu hiệu gì không?
    Mong tin tiếp theo!

3. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Nó bị như vậy trong khoảng thời gian rất dài (khoảng 1 tháng), không thấy mọc rêu trên mình, nhưng thỉnh thoảng nó hay bơi theo kiểu lạng người ở sát đáy hồ. Nó vẫn ăn được nhưng ít hơn hồi trước. Triệu chứng này chỉ xuất hiện sau khi mình ép xong 1 bầy của nó (rất tiếc là chỉ giữ lại được 1 con vì còn non tay nghề :( ).

4. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Mình rất chia sẻ với bạn, HMFan. Theo mình có lẽ cá bạn bị kiệt sức, bạn thử cho ăn đầy đủ xem sao!

5. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    uh,thông tin rất đầy đủ nhưng có lẽ làm theo cách đó của bá binhvirile thì ko bit ra sao nhưng em có thể khẳng định là 50% là cá sẽ ko hết bệnh.còn về cách chữa trị thì đầu tiên cần cho cá đến 1 chỗ mới rộng,mực nước thấp,cho ăn trùn chỉ 1 ngày 2 lần,ko nên để thức ăn thừa trong chậu và phân,trong hồ cho 1 ít rong,lá bàng,muối hột và nhớ xem chừng cá nhiều vì giai đoạn này cá rất dễ mất sức,còn về kết quả thì em chắc là sẽ ổn vì em đã thử

6. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Sau khi cố gắng điều trị bằng tetra và thuốc trừ nấm thì hôm nay mình đã phải vĩnh biệt em cá thân yêu này :crying:
    Cả tháng không thấy cá mọc nấm thế mà chỉ sau 1 đêm ngâm dung dịch tetra, nấm trắng mọc đầy mình cá và dưới đáy hồ thấy những mảng màu vàng nâu rớt ra từ đuôi và vây cá.

Có lẽ mình đã điều trị quá trễ. Anh em rút kinh nghiệm khi gặp triệu chứng trên nhớ điều trị sớm (nhưng mình không biết tetra có tác dụng không nữa).

Sau vụ này mình cảm thấy nuôi cá HM khó khăn hơn rất nhiều so với cá Xiêm thông thường. Các kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn:
    - Phải giữ nguồn nước sạch
    - Không nên thay đổi thức ăn quen thuộc của cá (con cá bị die chính vì thay đổi thử nguồn thức ăn làm ô nhiễm nước)
    - Cho ăn ít thôi
    - Thức ăn cũng phải sạch

Nói tóm lại cá HM là cá quý tộc, cái gì dùng cho nó cũng phải sạch (nước, thức ăn), đồ nghề nuôi cũng cần được khử trùng. Rất tiếc cá HM không thích ăn đồ chín, nếu không thì cũng nên luộc chín thức ăn :laughing:

7. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    thanh` thật chia buồn cùng anh,chúc anh sớm có cá đẹp và cho em say bye bye với con cá quá cố đó nhé

8. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Thành thật chia buồn với bạn. Phải chăng bạn sử dụng thuốc tetra hơi nhiều làm cá bị xót dẫn đến tình trạng này?
    Bạn chia sẻ những kinh nghiệm rất hay, cám ơn bạn nhiều!

9. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vừa rồi mình có 2 chú tình trạng như sau: hay hoảng loạn, bơi nhồng lên, ko sung nữa, đuôi bị cụp như phết keo, khi ke không mở hết các vây ra được, thở hổn hển... nói chung bị bệnh. Mình cho nước muối+tetra vào, khoảng 4-5 hôm mới thay nước. Sau khoảng 4-5 hôm cá lại sung như cũ, vây mở hết cỡ... thế là hết bệnh. Con hồng viền trắng 1-2 hôm trước cũng bị như vậy, qua 1-2 ngày cho muối+tetra+lá bàng đã khỏe trở lại.