Chân kệ hồ lớn ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoang226611, 3/3/08.

1. hoang226611

hoang226611 Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình định làm 1 hồ không kiềng . dài 140cm rộng 60cm cao 50cm kiếng 10ly .
    Chân hồ mình định dùng sắt ống chữ nhật 8x4cm . không biết hồ như vậy thì cần làm 4 chân hay 6 chân . và sắt ống như vậy có chịu nổi không . liệu bị cong làm nứt hồ không ?
    Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp !
    cảm ơn !

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình nghĩ bạn nên làm 8 chân, mình đã thấy 1 bể có kích thước lớn hơn bể bạn, làm 8 chân sắ hộp 8x4, okie lắm.
    Còn về hồ mình nghĩ bạn nên làm hồ có kiềng, và cao lên tầm 65 cm, sẽ an toàn hơn rất nhiều...thêm nữa là đảm bảo về ánh sáng, thường thì 1 bể ko chỉ phục vụ cho 1 số loại cây nhất định, năm nay bạn thích Moss, năm sau có thể là cây cắm...
    Chúc vui.

3. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tui nên làm kệ bằng sắt V, vì sắt V có độ dày lớn, nếu sơn tốt sẽ không bị sét, còn sắt hộp có độ dày ít, mặc dù sơn kỹ vẫn dễ bị sét, có thể sét từ trong ra, xài lâu dài hơi bị nguy hiểm. Nước chứa hồ nặng 429kg, tính luôn kiếng cho khoảng 600kg, vẫn còn nhẹ. Còn xài V mấy có thể hỏi thợ hàn, nhưng theo tui V5 là được.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ này mà làm không kiền thì hơi phiêu đó nha! bắt buộc phải làm có kiềng, bo thủy ngoài và làm 8 chân sắt hộp 8x4 là ok.
    Nhà mình đang có 1 hồ tương tự.

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Kệ bằng hộp 80x40 dầy 1,5mm (đặt bản đứng) khỏe hơn làm bằng V50 dầy 5mm. Nếu lực được phân bố đều thì 6 chân là đủ, 4 chân vẫn có thể được nếu sử dụng những thanh hộp chống chéo từ chân lên tới 1/3 chiều dài bể, nhưng như thế không đẹp và vướng. 8 chân thì hoàn toàn có thể yên tâm.

Tuy nhiên bạn thanhdo đã rất đúng khi cảnh báo về vấn đề rỉ sét, sắt hộp thường là mỏng nên mức độ ảnh hưởng của rỉ sét đến độ bền lớn hơn nhiều so với sắt dầy.
    Nguy hiểm lớn nhất là rỉ sét từ trong ra vì ta không sơn được bên trong và không nhìn thấy chỗ rỉ, khi thấy thì đã muộn. Vì vậy nếu làm bằng hộp cần lưu ý hàn 100% các chỗ nối và đầu ống, đảm bảo không có nước và hơi ẩm đi vào bên trong ống

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

7. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Theo mình nghĩ sắt 80/40 dầy 1.5 ban chỉ cần 4 chân 3 bộ giằng đai vòng quanh v 1 thanh giằng xuyên tâm vừa đẹp thẩm mỹ mà chắc chắn.chân thường cao 50cm đêé 60cm là chuẩn nhất.đã nhiều người chơi rất ổn định.ko có vấn đề gì đâu.còn về khâu thâả mỹ sơn đen tĩnh điện.đẹp khỏi phải nói luôn........chúc có bể đẹp nhé...........

8. hoang226611

hoang226611 Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn đã chia sẽ !
    mình sẽ làm hồ 6 chân bằng sắt ống 4x8 .
    còn phần hồ , không biết chiều cao nâng lên 60cm hoặc 65 cm đối với hồ không kiềng liệu có cao quá không ? mình định làm hồ với bố cục gỗ lũa và rêu
    . mình mới đăng ký được diễn đàn nên chưa biết cách post hình bộ lũa của mình nhờ mọi người cho ý kiến .

9. tungtm

tungtm Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ý kiến của mọi người rất hay, nhưng xem ra quá kiên cố thì phải. Mình cung vừa làm xong một kệ bằng sắt, có tham khảo tại các cửa hàng bán cá cảnh, nhưng chi làm 4 chân, có một thanh giằng ở giữa (trên bề mặt), vật liệu là ông hình chữ nhật (2x4), phun sơn chống gỉ, trông rất thâm mỹ.
    Chiểu cao như thế là được đấy, nhưng cần cần nhắc khi nhìn từ khoảng cách bao nhieu cho phù hợp.
    Làm hồ với lũa và rêu thi cung rât đẹp, nên tham khảo thêm những bể đã làm để được một cái ứng ý.
    Chúc thành công.

10. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên làm bằng inoc vừa đẹp lại yên tâm, không sợ gỉ sét làm gẫy chân kệ.Làm 4 chân là OK ,chúc bạn thành công

11. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi tí : sao chân hồ cá lại phải làm bằng kim loại nhỉ ?? em nghĩ mua cây về đóng 1 cái chân hồ bằng gỗ củng đựoc mà các bác ?

12. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Vì bể rất nặng nên chân bằng gỗ chắc chắn đắt hơn chân bằng thép

13. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    Last edited: 4/3/08
  14. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
  15. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    chân gỗ loại thường chỉ thích hợp với những hồ bé như trong hình mà thui, còn những hồ lớn hơn để đảm bảo tính an toàn thì chủ hồ thường chọn chân sắt sơn tĩnh điện... hay inox sẽ đảm bảo tính an toàn hơn do ko bị thấm nước---->mục.
    Còn chân gỗ có thể chịu được các hồ loại lớn thường là những loại gỗ rất chắc và quý hiếm (cái nì mình chịu^_^) nên rất mắc.............ko mấy người có thể kham nổi nên...............như bạn thường thấy..............sắt nhiều hơn gỗ ^_^.

16. ckcn

ckcn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên làm hồ 6 chân (hoặc 8 )là được sử dụng sắt hộp 40 là đủ để chịu lực nhớ kháo góc để chống lực sàn theo phương ngang (tình cờ dựa trúng vào chân kệ,hoặc dắt xe ra vào hay trẻ con đùa nghịch...)nói chung tùy vào khả năng tài chính làm kệ 8 chân có khóa gó`c và dằn thanh giữa là đảm bảo vững chắc cho kệ để hồ cá của bạn.Thanks

17. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    -Hồ: Theo mình nếu bạn làm hồ không kiền thì bạn nên làm hồ 140-60-60 vì sao:
    -Hồ dài 140 bạn dùng được bong 1,2m là vừa cho hồ,cao 60 vì cao hơn đèn sẻ không đũ sáng làm cho lá dưới góc sẻ mọc rất thưa và cao quá thì bạn phải dùng kính dầy- chân phải to,bây giờ thì chơi cây chậm phát triển sao này chuyển qua chơi cắt cắm cây phát triển không tốt lắm
    -Hồ 140-60-60 bạn có thể dùng kính 10mm cường lực còn không thì dùng 12mm thường
    -Chân nếu dùng 4-8 thì nên làm 6 chân còn muốn 4 chân thì chơi 5-10 cũng tốt cháng,nếu có xiền thì chơi chân gỗ thì từ 5 chai đến 6 chai(triệu) đó bạn (gỗ căm xe,xoan đào thì rẻ hơn )

18. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên xem lại sắt 2x4 mà làm hồ dài thì được thời gian nó sẽ bị cong ở khúc giữa (nếu 4 chân) khi đó có thể.......... ? mình làm bể 1,2m sắt 4x4 mà mỗi lần con bé nhà mình nó lấ tay đập vào chân hồ là ... mặt nước gợn sóng đó bạn, nếu mua cái bể cả t mà không đầu tư cho giàn chân chắc chắn thì có ngày phải đầu tư cả bể và chân mới đó bạn.

19. ckcn

ckcn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là chân kệ của mình 153*0.67*0.48 dùng cho hồ 1527*0.67*0.67 ,hồ làm bằng lính 10li hết 1600000,kệ hết 500

20. pooo

pooo Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn 4 chân thì có thể làm 3 thanh dọc(3 thanh 1,4m) ,giữa hai chân có thanh nối tạo thành khung .Hộp sắt 4x8 có nhiều độ dày,có thể 2,5 - 3mm.
    Nếu chân cao thì thêm thanh giằn