chán quá!!trong bể cá ngay từ lúc mới mua đã có ốc ăn mất rong

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi vietphong1950, 2/3/07.

1. vietphong1950

vietphong1950 Member

Thích đã nhận:
    0
    chán ghê
    gần đây bể cá nhà tôi có nhiều ốc nhỏ!chúng phá hoại may cay thủy sinh!~X(
    bắt, 1 thời gian sau lại xuất hiện!!:crying:
    xin mọi người giúp với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-S

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @VP: có 2 cách xử lý:
    1. mua hay xin 1 con cá nóc ( mắt đỏ thì càng tốt ) thả vô vài ngày là nó xử hết ốc ngay.
    2. cắt vài lát dưa chuột, nhúng wa nước sôi, thả vào hồ và chờ cho ốc leo lên bu đầy vào thì nhấc ra...

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn trồng cây gì & ốc của bạn là ốc gì mà lại ăn rong nhỉ? Trong hồ của tớ ốc mẹ ông con ốc cháu ốc chắt cả lũ... theo nhau từ nhà anh cỏ về, :D thế mà có thấy con nào phá rong đâu!
    Bổ sung thêm 1 cách bắt ốc của mig29 rất hay nè. http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=8024&highlight=bẫy+ốc

4. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bạn nên quan sát thêm một thời gian nữa xem sao!!! kẻo lại đổ oan cho chúng thì tội lắm. Chứ nếu nhưtheo bạn trình bày vậy hồ của mọi người cũng có ốc và ... bị xơi hết cây mất.
    Còn nếu bạn thấy cần diệt chúng thì có nóc mắt đỏ chính là lựa chọn số 1. Tuy nhiên ở bể mình cá Phượng Hoàng xơi khá nhiều ốc nhỏ chỉ còn trơ lại phần vỏ trên nền thui. Chúng săn mồi rất Pro.

5. vietphong1950

vietphong1950 Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng cá nhà mình không có những con có thể ăn được ốc(toàn ngựa vằn, sẹc rằn,bảy màu,kiếm)
    và mình đã quan sát rất kĩ,chúng bám trên những cây thủy sinh, ăn(trông tơi tả lắm)
    ốc nhỏ thôi

hichic
    nhà mình chả có con nào có thể bắt được ốc cả
    ôc nhỏ, ăn cây thủy sinh trông tội nghiệp lắm

vây thì để mình xem
    nhưng chúng ăn cây thật đấy
    trông cây xơ xác lắm

6. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể thủy sinh mà bác nuôi kiếm và sẹc rằn thì có khẳ năng là do chúng đấy, nhất là kiếm, ít người chơi thủy sinh mà nuôi kiếm lắm. bác mua 1 đàn tam giác hay cá X ý, đẹp lắm và chúng lại đi theo đàn nữa, chứ cá kiếm về sau to tướng, đẻ đầy bể, bọn này em chỉ nuôi ở cái bể xi măng ngoài sân thôi. Còn ốc thì đẹp đấy chứ ạ? em về quê, nhảy cả xuống ruộng để bắt mấy con ốc về thả vào vể cùng với í bèo tấm, chẳng thấy rong bị sao cả đâu ạ. Bác thử xem lại đi.

7. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tui cứ thả vào 1 con nóc mắt đỏ là ok ngay vừa thêm cá bơi cho đẹp hồ vừa trị lũ ốc lun

8. vietphong1950

vietphong1950 Member

Thích đã nhận:
    0
    với 1 vài loại ốc thôi
    chứ ốc nhà mình ăn lá cây thật mà~X(
    với lại, mình cũng biết là nuôi những con cá to, bơi riêng lẻ trong bể thủy sinh là xấu
    nhưng biết làm thế nào:confused:

9. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồi đầu mới chơi em cũng như bác, mỗi lần ra hàng cá là không thể về tay không, khi thì cây, khi thì cá, mũa nhiều quá nhiều loại chúng nó cắn vây nhau đấy. Vứt đi thì thương nên em chọn những người bạn yêu cá đem cho họ bớt, nuôi lâu sinh tình cảm, cho đi cũng mệt đấy. Bác xem có bạn nuôi cá thì cho họ bớt đi, bácn ở HN thì lên AG mua 5 - 10 đôi tam giác về mà nuôi, em vừa mua chiều nay, 15k/đôi, bơi đàn rất đẹp và khỏe nữa, không như neon đâu, sóc đầu đỏ thì ra Kim Liên, chỗ đầu cái đường mới mở đâm ra chỗ đàn Xã tắc ý.

10. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có đến 4 loại ốc này, mà có ăn ji` đâu! anh nuôi sẹc rằn thì hơi nguy hiểm mới đúng ( còn vụ ốc bám đầy lên ~ cây thủy sinh bị rách tơi tả, em nghĩ là chỉ 1 lí do: sẹc đã xử cây tơi tả rồi, lá sắp héo và rách bươm, mà ốc thì iu lá rữa, lá rách và lá bị hư lắm nên bu đầy là chuyện đương nhiên)
    Nhà e chỉ có cá ăn rong chứ ốc thì hho ho, hiền 1 cách bất bình thường. Anh cẩn thận với các bé sẹc nhá, nó hay "tỉa" rong giùm anh lắm à nha. còn anh muốn diệt ốc thì nuôi nóc mắt đỏ, phượng hoàng các loại ( tuy nhiên nhìu lúc PH cũng tỉa sunset)

11. vietphong1950

vietphong1950 Member

Thích đã nhận:
    0
    có chắc chắn không hả bạn, mình thấy mấy con sẹc rằn cũng hiền lắm mà??
    trước đây mình cũng nuôi phượng hoàng(2 đôi) nhưng ko may lại để chết mất, chán quá!!:(

12. caoilaca

caoilaca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bác,
    em mới làm một hồ rong, định thả vào một vài chú ốc cho đẹp, mấy chú ốc tự có trong quá trình mua cá mồi, mua rong tại Ng.Thông đấy. Sẵn ép cá lia thia nên bỏ luôn vào mấy ổ cá con này vào đó nên cũng còn giống, định bỏ vào hồ rong một ít em, nghe các bác nói em hơi ngại, vì cây trong hồ rong giá hơi đắt, chúng mà "xơi" thiệt thì nguy...

13. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải đâu do ốc đấy..hồ mình cũng đầy ốc mấy hôm nay...hồ của mình chỉ nuôi neon thôi...chỗ cây bị ốc bán vào nhìn tơi tả..có những lỗ nhỏ...do là bị ốc chén...bực quá..bắt mãi mà ko hết.