Chân SC bị sưng

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi matrix2k_dnl, 12/5/08.

1. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Các bác cho em hỏi SC bi Sưng to ở gốc các chân thì làm gì ? Vì tôi thấy SC nhiều con bị như vậy mà thường bị một bên chân thỉnh thoảng thấy còn dỉ máu ra nữa ai biết thuốc chữa hây cách nào giúp Cho chu SC nha tôi với?:crying:

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Bạn để chim nhà bạn bẩn quá nên nó bị nấm chân dẫn đến tình trạng như thế đó. Bạn lấy nước muối rồi cho chanh tươi vào hòa tan rồi bắt em đó ra nhúng chân vào đó, khi nhúng thì bạn nhớ là cậy những lớp bẩn bám ở chân. Ngâm chừng 5 phút rùi cho em nó về lồng. Bạn làm như thế vài lần là sẽ hết thôi mà.
    Để tránh cho em nó không tái diễn nữa bạn nên vệ sinh lồng thật sạch, khoảng 2 tuần thay cát một lần, khi thay thì nên lấy cây cọ quét sơn quét các khe lồng nhằm tránh bọ mạt sống ký sinh ở đó. Khi cho em nó sang lồng tắm để thay cát thì bạn lấy bình xịt nước vào chân để cho phân, bụi bẩn bong ra. Khi trời nắng thì nhớ phơi nắng cho em nó (nhớ là đến 11h thì cho vào bóng dâm nhé) để tránh ký sinh phát triển trong lồng của bạn.