chẳng nhẽ có chiến tranh ?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi truyngu, 22/11/07.

1. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình có 1 bể nuôi 10 hồng tử kỳ , 10 tứ vân và 5 hắc quần + 2 cá chuột bé .
    Chiều đi về thấy die 1 con tứ vân , còn 1 hắc quần thì bị chột 1 bên mắt , chắc cũng sắp die
    Mình nghĩ là hắc quần bị con nào đó ( 1 vài con nào đó ) đánh cho nổ mắt , còn tứ vân thì chịu , ko hiểu sao nó die ...
    bà con ai có ý kiến j về vụ này ko ? :(

2. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nhất định là có chiến tranh rùi. Bạn chịu khó theo dõi sát sao vào. Nếu trên mình mấy em chết có vết xướt thì chứng tỏ đã bị con khác cắn rùi.:D

3. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hehe,bạn nuôi Hồng tử kỳ với tứ vân tổng cộng 20 con mà không xảy ra chiên tranh mới lạ.Bọn này máu chiến,nhất là chúng nó lại đông thế

4. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trước đây mình có 1 con lau kiếng khá lạ . Bình thường loài lau kiếng rất hiền , vô hại đối với cá khác trong bể , nhưng con của mình thì khác , nuôi cùng hồng vịt nó còn dám đuổi theo hồng vịt hút nhớt , mặc dù cho ăn no rồi cũng cứ đuổi theo , cả tai tượng châu phi cũng bị nó đuổi . Ném sang bể khác thì nó đi đánh cá chép với cá tra . Chán quá ném vô bể bé của hội tứ vân , hồng tử kỳ thì ... nó hem đuổi đánh đc con nào hết ( cá vừa bé vừa nhanh , đố nó tóm dc :D ) .
    Mình cứ để vậy suốt 3 tháng nay chẳng có chuyện j xảy ra , cho đến hôm trước thấy bể hơi chật , thay con lau kiếng đó bằng 2 con cá chuột ... và thế là ... chiến tranh :-<
    Nên đã thả lại lau kiếng vào bể đó , với vai trò là " đại sứ thiện chí " . Chú ý quan sát mới thấy , cứ con lau kiếng cựa mình 1 cái là cả 3 đàn cá túm tụm tránh xa ra . có lẽ chúng mải lo sợ con lau kiếng mà ko lao vào đánh nhau nữa . Giờ thì đã hiểu số phận của lau kiếng gắn liền với bể này rồi :D
    Xem như 1 kinh nghiệm cho bà con , ai nuôi mấy loại cá láu cá khôn lỏi như tứ vân , hồng tử kỳ thì có thể kiếm 1 con to to xù xì vào nuôi cùng để kìm hãm tính hung hăng của chúng nó ;)