Chào bác hội cá biển HN

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Hieplt, 27/5/12.

1. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào cả nhà
    Bỏ chơi 3-4 năm nay quay lại đọc thấy các bác hội cá biển HN phát triển lớn mạnh cả về số lượng và chất lượng ( đặc biệt là chất lượng, các bác Pro quá :applause::applause:)
    Mình mới làm lại cái hồ cá biển 100x60x60cm chỉ định nuôi cá thôi :laughing:
    Mong các bác tư vấn thêm cho vì bây giờ nhiều thiết bị kinh khủng quá chứ không như khi xưa lúc còn mở quán cafe Aqua ở Đặng Văn Ngữ cùng Bienxanh thì ...=))=))
    + Bể 100x60x60cm : Dự kiến nuôi 1 em Hoàng đế ( đã có ) , 1 nẻ xanh, 1 bò bong bi nhỏ , 2 mao tiên , có thể thêm vài em cá nhỏ thôi :-*
    http://www.youtube.com/watch?v=fAgkrFEhYT8
    + Bể lọc : 90x50x45cm nhưng chắc công nghệ thời đồ đá rồi ( cái Skimmer cũ từ xưa bỏ ra dùng lại :crying:)
    http://www.youtube.com/watch?v=P8WM3eeoM-w
    Thanks

lpcuong thích bài này.
  2. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Gớm lâu quá mới thấy bác,có lẽ phải 4 năm rồi,xem video cá biển của bác toàn thấy lên cá rồng ở cạnh.AE ngày trước cũng còn nhiều người đang chơi bác ạ và ae cũ chủ yếu bây giờ lại chơi cá ko và chuyên môn cũng được đẩy lên tầm cao mới.Chào mừng bác quay lại với cá biển:applause::applause::applause:

Hieplt and lpcuong like this.
  3. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Có phải bác hôm qua nhà em ở Giải Phóng ngắm bể không ấy nhỉ ......... với thâm niên của bác thì bể nuôi cá em nghĩ chắc đơn giản thôi mà.

Hieplt thích bài này.
  4. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    e có con bò picaso ko biết cho đi đâu, khi nào bác làm bể xong qua nhà e tặng bác luôn :D

Hieplt thích bài này.
  5. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thankss em nhiều nhưng anh chỉ thích bông bi thô
    Hôm đó qua mua bao đá nhỏ tình cờ mới biêt bạn chơi cá biển. Bể bạn to và đẹp quá:applause:
    Trước đây nuôi cá cũng thấy không khó lắm nhưng mấy hôm nay vào đọc mới thấy bây giờ mình tụt hậu kinh quá nên cũng hơi run :blushing:
    Mong các bạn chỉ giáo thêm cho
    Thankss

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Đúng bác này là bác đó đấy =))
    Nếu không ai lấy con bò đó thì để mình nuôi cho, có bể FOWRL còn rộng chỗ lắm!!! =))
    Chào mừng bác hieplt quay trở lại với cá nước mặn! Lâu lắm rồi không gặp bác, em nhớ bác ngày xưa có cái bể chiếu sáng tự nhiên bằng cách ............................... để cạnh cửa sổ
    Bác quá lời! Công nghệ từ thời bác chơi vẫn được các cửa hàng áp dụng thành công =)) nhưng anh em không đủ điều kiện như cửa hàng nên phải dùng công nghệ khác thôi =)). Các cửa hàng bán cá thường xuyên => múc nước đổ cho khách => bổ sung nước mới vào = thay nước =)) . Mới lị, các cửa hàng mua đồ toàn giá buôn nên thay chả vấn đề gì! Chỉ có anh em là khổ thôi.
    Bác chơi mãi rồi mà hay quên! Chơi 2 con mao tiên lại thả một ít cá nhỏ vào thì để làm mồi cho mao tiên à! Bác chơi mao tiên thì phải thả những con nào to ít nhất là bằng con mao tiên chứ!
    Cái skimmer của bác cho vào viện bảo tàng được rồi, cái đó không đủ công suất cho bể, mà hình như cái đó không hề có chữ nào ghi dùng cho bể bao nhiêu phải không? Bác nên kiếm 1 con skimmer đủ cho dung tích bể, nếu thừa ra gấp đôi thì tốt! Nếu không muốn thì em còn 2 cái WEIPRO SA-2011, đủ đánh cho bể 75 galon (~300 lít), hơi đuối so với bể của bác nhưng chơi cá thì chắc dùng được =)) Thêm nữa bác cần 1 cái lò khử NO3, bằng lưu huỳnh hoặc bio pellet, em thì khuyên nên làm lò bio pellet. Hoặc cách khử nữa là mua nửa túi Zeolit về ném vào ngăn thứ 2, rồi mỗi ngày lấy que khoắng lên, ngăn đầu chỉ để bông lọc và giặt thường xuyên. Cách này thì em mới nghĩ chứ chưa thử ợ =))

Hieplt thích bài này.
  7. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    lại thêm 1 thành viên lữa chỉ nuôi cá...a.c.ac... .

Hieplt thích bài này.
  8. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Bác mà dùng zeolit theo phương pháp dùng que ngoáy hàng ngày mà post trên dd zeo người ta tôn bác làm sư phụ của các phát minh mất.=))=))=))

Hieplt thích bài này.
  9. JinPinMei

JinPinMei Member

Thích đã nhận:
    5
    bò chưa có hả hiệp:laughing::laughing::laughing:

Hieplt thích bài này.
  10. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thì a lpcuong qua nhà e mà lấy :))................210 Đội Cấn , đến thì alo theo chữ ký e :D

Hieplt thích bài này.
  11. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Bác này là chiên gia ..............chọc và ngoáy đấy!:laughing:

12. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    =)) =)) =)) =)) Bác quá lời! =)) =)) em không dám nhận làm chiên da đâu ợ!

Cái vụ này là mình đã định thử ở nhà rồi nha! Nhưng vì thay bể lọc không còn các vách ngăn để nước chảy qua nữa nên không làm. Đọc thì thấy Zeolit yêu cầu có nước chảy qua với lưu lượng tối thiếu 1200 lít/giờ và xóc, đảo (chứ không phải chọc). Lưu lượng đó đảm bảo nườc chảy qua nhiều và các chất có gốc Nitơ sẽ bị hút vào trong đá zeolit, rồi các vi khuẩn sống trên zeolit chuyển đổi thành Nitơ, Xóc, đảo lên để lắc cho rơi vi sinh vật ra ngoài. Ý này em đã hỏi một anh em là tín đồ trung thành của Zeo rồi và chính bác ấy bẩu như thế! Em chỉ hỏi là cho vào túi lưới nhựa, hàng ngày xóc mấy cái, bác áy bẩu cho vào ngăn lọc có nước chảy qua rồi ngoáy hàng ngày. Em tin là bác ấy không nói đùa.
    Thấy bể lọc của bác chủ thớt còn ngăn lọc nên mới nói!

Cảm ơn nhé! Cơ mà mình vừa bị giải tán cái bể FLOWR rồi, chắc chưa kịp dựng bể mới để khuân con bò đó đâu.

Hieplt thích bài này.
  13. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bác lại đùa quá rồi.....dòng chảy qua lò phản ứng zeo phụ thuộc vào dung tích bể chính+bể lọc-đá sống-20%.
    đá zeolite nhờ các vi sinh (bằng cách bổ sung zeobak) bám trên đá sẽ hấp thụ amoni giải phóng Nito, xóc đá (xóc thật lực nhé bác,,:laughing:)hằng ngày để loại bỏ các vi sinh đã ăn no ra ngoài môi trường nước và SPS sẽ có bữa ăn ngon lành, còn thừa PS có nhiệm vụ lấy ra hết, vì thế hệ thống zeo cần máy PS khỏe và phải đánh ướt để lấy càng nhiều skimmate càng tốt.:laughing:

Last edited: 29/5/12
    lpcuong and Hieplt like this.
  14. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cuối tuần này Lâm đi TQ về hi vọng là có ông à
    Mà chơi lại đi ông ơi , có đến đâu chơi đến đó lo gì .
    Chỉ chơi cá không thì cũng không khoai lắm đâu mà sợ :laughing:=))

Last edited: 29/5/12
  15. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Em chưa dùng nên không rành bằng người có kinh nghiệm thực tế như bác, mà bác biết nhiều chẳng nói cho anh em hay, chờ em nói chưa đúng với nhẩy vào chém, hix

16. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Cái này thì em thua hẳn bác,bác chưa dùng mà nhẩy vào chém như đúng rồi ý=))=))=)),nói thực với bác kinh nghiệm là một kiểu,thực tế nó là cái khác,bác có công nhận với em là không bể nào giống bể nào không đã,vì sao bác muashi chưa nói vì bác ấy vẫn còn đang đánh vật với bể full zeo ,khi nào bác ấy dùng thành công bác ấy nói vẫn chưa muộn bác ợ.

17. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Đấy không phải là kinh nghiệm, mà là suy ra từ lý thuyết nhé! Đã bảo là không phải chém gió vì đã hỏi 1 anh em cũng dùng full zeo rồi! Yêu cầu cầu của Zeolit là có nước chảy qua và phải sóc, giật hàng ngày để vi sinh vật rơi ra khói đá! Đã thế thì làm 1 túi zeolit 1kg về cho vào cái tất da chân rồi ném ở bể lọc, hàng ngày giật cho nó mấy phát để lấy kinh nghiệm xem sao =))

18. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hix, dùng zeo e thấy ô nào phải có thời gian và kỹ tính mới theo nổi, tính ra phải canh để dose và sóc cái đá lên còn mệt hơn dose vodka . Nhưng mà có đi cũng mới có lại, e thấy nhiều review người ta bảo sóc cái đá đấy 3-4 lần 1 ngày là chìa khóa thành công của cái zeo này