chào các anh chị! em là lính mới!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi gooday, 31/7/07.

1. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào tất cả mọi người trong box cá la hán, hồi xưa em chơi cá haflmoon, bi giờ em thử tập chơi cá la hán.
    Hum chủ nhật có mua 2 em kim cương xanh, nhưng mà khi bỏ vô hồ thấy cá nhát quá nằm im một chỗ hoài, mặc dù khi em cho ăn cá vẫn bơi lên ăn, rùi lâu lâu lại sừng với con kia. Hum nay là ngày thứ 3 òi, mong anh chị, các bác tiền bối có kinh nghiệm trong nghề;) chỉ giúp em làm seo cho cá giạn dĩ hơn!
    Thanks for ALL!:x :-*

2. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của anh mới mua nên nó lạ hồ, không sung như ở tiệm là đúng rồi, cá nào chẳng vậy. Khoảng 1 tuần là hết à.

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đừng mở đèn nha bạn . Rồi đừng đứng gần hồ nhiều. Khoảng 1 tuần là nó dạn thôi, chỉ sợ nó ko ăn chứ nó chịu ăn thì ko sao. 1 tuần nữa bạn ngăn hồ đi chứ 1 trong 2 con sẽ giành ăn với con kia đấy.

4. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thả thêm vào hồ mấy con cá con nhỏ hơn nó để nó dạn hơn, thả cá 7 màu chẳng hạn vừa làm thức ăn cho nó luôn.

5. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @all: cám ơn mọi người nhìu, à mọi người đừng gọi em là anh, em mới 13 tủi è!^,....,^, đợi khoảng 1 tuần nữa nó dạn, em thử post hình nó lên cho các anh nhận xét!
    @huy820810: thì khi em bỏ vô hồ đã ngăn hồ lại rùi, cái hồ đó bủi tối em mở đèn, có seo hem, giờ tắt hem bít nó có lạ hem?

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề chỉ là do môi trường thây đổi chút ít cá chưa quen nên n1o mới vậy thôi, khi mà cá wen nước wen cái rồi thì có hiếu động Bác thấy sợ luôn đó.

7. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    thôi ban ngày cũng ko mở luôn , tắt đèn nó đõ sợ hơn đấy. Mình cũng dang nuôi 2 con bột mới khoảng 10 ngày nay thôi. Khi cho ăn gõ gõ vào thành hồ cho nó quen. Mình làm vậy nên 2 con nhà mình bây giờ dám ăn mồi trên tay mình luôn rồi. Nó đây nè bé xíu nhưng chịu chụp hình lắm.

8. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn anh huy nhìu, cho em hỏi bủi tối có nên mở đèn hem, mà con cá 10 ngày tủi của anh thuộc giống gì zạ!

9. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    tuần đầu mình ko mở đèn sáng lẫn tối luôn. Khi cá dạn thì mình mở từ 5h chiều đến 7h tối thôi để ngắm nghía mà, sau đó thì tắt cho nó ngủ, cá cũng cần ngủ như người thôi.

10. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ồh, hehe^^ để em thử, sau 1 tuần coi cá dạn hơn pót lên cho anh em nhận xét!!

11. tottihao2007

tottihao2007 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cần gì mà sợ . cứ mở đèn đi nó kh sợ đâu làm vậy nó càng mau dạn nữa thì có.