chào các bác

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi BẠN CỦA CÁ, 2/12/07.

1. BẠN CỦA CÁ

BẠN CỦA CÁ Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi cho em thỉnh giáo với làm sạch rít sao cho sạch để cho cá rồng ănn được vậy các bác mà cỡ bao nhiêu CM thì cho ăn rít được mong sự đóng góp ý kiến của các bác thân chào

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    20cm là có thể ăn được rồi , nếu rếcch bạn sợ dơ có thể ngâm sơ quá nước sôi nhé !

3. thanhlongtre

thanhlongtre Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to greenarowana: kinh quá đi bác ơi, chứ nghĩ đến cảnh gắp con rít là thấy rùng mình, mà bác tính cho em rồng ăn rít luộc hay sao mà lại trụng vào nước sôi, tui thì cứ thả đại vô hồ, nhìn thấy ớn quá

4. BẠN CỦA CÁ

BẠN CỦA CÁ Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám các bác

mà ,mình ngâm rít vô muối rồi cho cá rồn ăn được o các bác

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Các bạn hãy thật đơn giản đến mức thật đơn giản trong vấn đề này.
    Rít sống không biểu hiện gì của ngộ độc thì cứ vô tư quăng vào hồ cho cá ăn,việc gì phải nhúng nước sôi,rửa muối..nếu rít đã ngộ độc thuốc sâu thì có nhúng nước sôi hay rửa muối cũng không có tác dụng gì.:laughing:
    Cho cá ăn rít chỉ để thưởng thức vẻ đẹp hùng dũng của cá rồng khi ăn rít,chất bổ dưỡng trong rít tuy có nhưng e rằng không đủ số lượng để thấy có tác dụng hữu hiệu.
    Tôm đất đông lạnh mua về rửa sơ qua nước sau đó bỏ cấp đông,khi rã đông bằng nước coi như ta đã rửa thêm vài lần nữa mới hết lạnh & cho cá ăn bình thường.tôm cắt nhỏ,để vỏ,cá lớn có thể ăn cả đầu & đuôi sau khi cắt gai nhọn.
    Dế thì chỉ nên cho ăn dế sống khỏe mạnh.nếu là dế nhủi cần rửa sạch & bẻ 2 chân trước vì rất cứng.
    Gián khỏe mạnh cũng có thể cho cá ăn ngay nhưng tốt nhất là nhốt 1 thời gian khoảng vài giờ xem gián có bị trúng thuốc hay không.
    Nhái thì chỉ rửa sơ,bẻ gãy 2 chân sau cho cá ăn,tránh nhái nhảy,leo ống bơm nước..cá lao vào bắt sẽ dễ gây thương tích.
    Cá mồi nên rửa thật sạch,lựa chọn kỹ những con khỏe mạnh,không có biểu hiện khác thường trên thân tránh lây nhiễm ký sinh.(theo mình tốt nhất là không nên cho ăn nhất là cá chép mồi)
    Tất cả các loại mồi trên đều nên lựa chọn cho phù hợp với kích cỡ của cá,tránh cho ăn mồi quá lớn dẫn đến cá mắc nghẹn,hóc xương,cá cắn xé làm dơ nước & dễ tác động đến tình trạng móm nặng hơn.

6. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    CÁ rồng bé quá mà...muốn ăn rết thì bạn dùng kéo cắt khúc 5cm rồi cho ăn cũng được.Tránh để cả con to vì có thể làm cá hoảng sợ đấy!( có trường hợp cá bị rết cắn sưng mồm cơ mà)

7. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chài ... rết ghê lắm ... con thanh long nhà em còn chưa dám cho ăn ... lâu lâu ra tiệm anh Long đưa vài con dế về cho nó ăn T_T hoặc rình mấy con gián trong nhà đập ra ... ớn ...