Chào các chuyên gia, xin hỏi váng trên mặt nước là gì ah?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi channuoi, 26/11/07.

1. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể nhà em 1m2, chỉ có La hán, sáng ăn tôm, chiều XO ngoài ra không có thức ăn gì khác!

trong hồ chỉ có kiếng ngăn bằng miếng cao su màu đen, kê chân bằng miếng xốp bọt biển.

thế mà trên mặt nước nổi váng như váng dầu (tất nhiên là mỏng chứ không láng bóng như váng dầu), em thấy có vẻ không bình thường, mong được các chuyên gia chỉ giáo là như vì sao lại vậy, và có ảnh hưởng gì không?

xin cảm ơn!

2. electricity

electricity Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn dùng nước giếng hay nước máy? Nhà tôi dùng nước giếng, trên mặt cũng có lớp váng. Cá vẫn sống tốt.

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Chuyện bình thường bạn ơi, ko có cách nào dứt hẳn đâu, phải "sống chung với lũ" thôi :)

4. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sao không dứt hẳn được :D..... pồ xài lọc gì ? đường nước xả ra nằm chỗ nào ? Có xài máy sục Oxy không ? Pồ để ý là váng sẽ tập trung nơi có máy hút nhiều nhất đúng không ? Nếu đúng thì giải quyết dễ rồi.....

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Lấy ca múc nước váng trên mặt ra thôi ! hoặc dùng giấy thấm trải trên mặt nước , no` sẽ hút hết váng trên mặt , nhưng hơi lâu và công phu đấy bạn ạ ! :( mình còn bị dầu máy tràn trên mặt hồ nữa kia :(

6. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng, cảm ơn các bác ạ.
    hồ 1m2, dùng 2 máy lọc 801 công suất 14W mỗi máy, em cũng nghi dầu từ máy lọc ra,
    ah nhà em dùng nước máy, chắc là không phải tại nước máy.
    Em rất lười thay nước, mà không phải tại lười, em muốn môi trường nước ổn định nên khoảng 1 tuần mới thay khoảng 5% thôi. không có đường nước xả, cứ hút ra rồi thay nước mới vào.
    Cá vẫn sống chung với lũ, có điều hơi ngại là 2 con to nhất thi nhau gãi mắt vào mọi vật có thể như đáy bể, hòn sỏi, cao su ngăn bể...
    cảm ơn cả nhà ah.

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Đề nghị bác dungvo biết thì chỉ anh em với [-( ngoài cách thủ công như bác yeubelam làm ra thì ko có cách nào dứt hẳn được, làm gì thì làm bảo đảm vẫn có một lớp váng trên mặt nước.

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn để ý xem,Mới thay nước thì lớp ván này ít,nhưng vài hôm lớp ván này nhiều.Hiện tượng này hoàn toàn bình thường và kô gây hại chi,chỉ thấy mặt nước kô đc mịn cho lắm và nhìn thấy khó chịu.Nguyên nhân chính:Nước bị nhớt,tăng cường chạy máy thổi oxy sẽ hạn chế bớt,thường súc rửa đường ống lọc...và bên trong máy bơm nước.