Chào các huynh.làm ơn cho em hỏi về tác dụng của chim mái

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_hp, 30/10/08.

1. khoen_hp

khoen_hp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các huynh ơi cho em hỏi cái.
    Nhà em co nuôi 4 em đực rựa dc gần 2 năm nhíu dc hết cả rồi.hót chuyên dài lắm.nhưng theo em nhíu chỉ ở mức độ làng nhàng trung bình chứ chưa dc hay và chưa có lửa.với lại mấy em này vẫn nhảy kinh quá.chim nhíu rồi mà sao vẫn nhảy nhiều thế.măc dù em cũng hay cho di chơi lém.cho em hỏi thêm là muốn tiếp lửa cho chim thì có nhất định la phải dùng chim mái ko.hay chúng tự dìu nhau. còn nếu cần đến chim mái thì làm thế nào.mong chac huynh có kinh nghiệm chi giáo giup đê với nha.cám ơn các huynh nhiều.
    Thân

2. haisino

haisino Member

Thích đã nhận:
    2
    Dùng chim mái chỉ để bẫy thôi còn nuôi gần chim luu là hại lắm đấy không căng được đâu làm yếu hết chim đực nên chim luu thất th­uong không lên đỉnh được tót nhất bạn phải tr­­uong kỳ kháng chiến phải biết độ căng t­ùng ngày và bạn cho nhung chú K chế độ đặc biệt Cám +hoa quả +sâu+caocao phải đều.
    Chúc bạn thành công.

3. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đợt trước mình cũng đã hỏi ae một câu hỏi gần như thế này và mình đã thử thì theo kinh nghiệm của mình ko nên nuôi chim mái vì ko phải mùa nào chim mái cũng kêu, khi nuôi mái mình thấy những chú chim của mình ko líu mấy nữa nhưng khi để sát lồng thì chúng song ra đanh nhau luôn (khi chưa nuôi mái rất ít thấy). Nên theo mình nghĩ nuôi mái chỉ tốn cám và công chăm sóc thôi. Còn nếu ko tin bạn cứ thử (khi mọi người khuyên ko nên nuôi mình vẫn kết định nuôi thử do đó chắc chắn bạn sẽ phân vân nên tốt nhất cứ đi sắm một em mái chỉ vài k thôi sau đó về nuôi thử sẽ biết kết quả ngay mà).

4. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Em cũng nghĩ thế cái gì cũng phải thử chứ? Phải thử xem vị của nó thế nào cay - đắng - mặn - ngọt chứ.

5. EmGaiTHichChim

EmGaiTHichChim Member

Thích đã nhận:
    0
    không phải thử ,có trống ko mái,thì đời mất vui ,,:confused:=P~

6. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng chỉ nuôi mái để bẫy thôi. đôi khi cũng dùng để kích cho các chàng máu mê hơn chút. nhưng ko nên lạm dụng quá!

7. Linh_tran

Linh_tran Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim mái có 2 tác dụng chính đó là sinh đẻ và làm khuyên trống không líu nữa , nếu vô tình bạn để con mái gần con trống đang căng lửa thì coi như phí công bạn kích nó lên rồi đó

8. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    ;)) tác dụng của khuyên mái là : cho chim đực đạp ;)),đẻ trứng,nuôi con và phóng sinh =))