chào các tiền bối cho em hỏi tí

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi cuongpham, 24/10/07.

1. cuongpham

cuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có con HL hôm nay em thấy mấy cái vẩy ỡ gần dưới duôi em thấy có mấy cái vẩy bị kênh lên cho em hỏi cá bị làm sao và dùng thuốc gì dể chữa vậy các bác thank you các bác .:crying: :crying: :crying:

2. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
  3. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chắc tại xơi nhầm thức ăn..bệnh rồi.Bạn nên tránh cho cá ăn loại TĂ đó nữa(vd cá mồi nhiều nơi bệnh hoạn lắm),bạn mua cả thuốc nữa, ra hàng cá hỏi thuốc nấm cá họ biết liền!

4. cuongpham

cuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thank you hai bạn nha dã chỉ cho mình cách chữa trị cục cưng của mình cám ơn ...

5. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hạ 1/2 nước trong bể đi cho thuốc vàng của nhật tăng cười sủi và muối tốt nhất nên hỏi trực tiếp các bác trong diễn dàn và chụp ảnh con cá của bạn lên nhé
    Chúc sơm khỏi bệnh

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có lẽ triệu chứng bạn mô tả là bệnh xù vảy.Do môi trường nước không tốt.thay đổi thời tiết..
    Bạn thay nước 30% thêm muối tỉ lệ 200 - 300gr/100 lít nước thay.Cắm sưởi 30 - 32 độ.Áp dụng phương pháp trên trong 3-5 ngày.
    Sau khi khỏi bệnh bạn vẫn tiếp tục thay nước (cách ngày) thêm 2 - 3 lần nữa mà không cho thêm muối để giảm nồng độ muối trong hồ.

7. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bạn hở vài vảy ở hàng thứ 4 gần đuôi đúng không? Đây là bệnh xù vảy biểu hiện chất lượng nước đang kém đi (Huyết Long rất nhạy nước); nếu bạn muốn nhanh thì dùng thuốc hoặc dùng muối như bác TPA hướng dẫn, còn nếu bạn muốn an toàn thì bỏ vào hồ theo tỷ lệ 2-3 phần ngàn muối (bạn nên xem cách định lượng muối ở bài trước đây) ngâm khoảng hai ngày, rút bớt 1/3 nước hồ thay nước bỏ thêm muối sao cho nồng độ vẫn giữa nguyên, bạn sẽ thấy tác dụng ngay trong vòng 4-5 ngày, vảy sẽ khép lại.
    Có vài vấn đề bạn cần lưu tâm:
    - Xem lại hệ thống lọc hoạt động có ổn chưa? Nó đã hoạt động tối ưu đúng chuẩn dành cho cá rồng chưa?
    - Chu kỳ thay nước bạn có đảm bảo không?
    - Thức ăn cho ăn có thừa không?
    - Độ PH trong hồ nên đạt 6,5; Nếu nước hồ bị lạnh hay PH dưới 6 sẽ làm nấm phát triển lây cho cá (cá có biểu hiện ngứa, táp đuôi ...), cá sẽ ngừng phát triển; Ngược lại PH trên 9 sẽ làm chết cá hoặc nhiệt độ tăng cao sẽ làm vi khuẩn dễ phát triển. Tốt nhất là PH ổn định 6,5-7
    Bạn nên nhớ cá rồng là loại động vật sống có nhu cầu trao đổi chất lớn thường ở vùng nước nghèo dinh dưỡng, có dòng chảy nhẹ (bạn thấy nơi cá rồng ở nước thường trong) tuy nhiên trong môi trường hồ kính những chất khoáng có lợi cho cá rồng như Ca, Si, Mn, P ... là rất ít nên rất cần một chế độ thay nước thường xuyên định kỳ để đảm bảo có những chất khoáng này cho cá rồng đồng thời, kích thích sự phát triển của cá, loại bỏ bớt độc tố như nitrat ... Một điều bạn rất dễ thấy là cá nuôi trong ao hồ nước thay thường xuyên sẽ nhanh lớn và khỏe mạnh hơn nhiều so với cá sống ao tù nước đọng.