chào mào ăn cám bavi ma vẫn đi ỉa?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi cuongmi, 3/9/10.

1. cuongmi

cuongmi Member

Thích đã nhận:
    9
    tôi có một chú chào mào nuôi từ non lên,từ bé cho ăn cám bavi mà thấy phân lỏng có nhièu nước,đén nay đang mọc tách đỏ mà phân vẫn như vậy.các bạn giúp mình với!

duyhoian thích bài này.
  2. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Chim non chưa có tuổi lồng không tránh được đâu, cám ba vì ít chất, chim ăn nhiều ỉa nhiều, thối và bẩn lắm. Ban nên làm cám gồm gạo rang, đỗ, trứng, tôm, thịt bò. Cám ngon chim ăn ít và kết hợp cho ăn chuối mốc là chim đi ỉa phân khô ngay

cuongmi, Hoàng ĐL and duyhoian like this.
  3. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Không cho ăn loại trái cây có nước nào, thử em nó ăn chuối mốc, bom, lê, táo, thử bạn, biết đâu đi phân cục cũng có. Hay bị đường ruột rồi, thử lụt cà rốt chín cho ăn thử bạn

Chim thay lông hay đi phân nước, chim bị ể, mệt cũng đi phân nước, tức là thể lực yếu.

Bị gió hay đi phân lỏng màu xanh

Duy chỉ biết vậy, để mấy cao thủ lên tìm cách khác xem sao

cuongmi and Hoàng ĐL like this.
  4. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    mình chưa có kinh nghiệm làm cám thì bác ra hàng làm cho em nó gói cám cao cấp về ăn cho nó bổ

5. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Vài thông tin để bạn tham khảo thêm:
    2/ Đau bụng: bệnh đường ruột.
    - Nguyên nhân: đa dạng:
    + Do ngộ độc nặng: ăn phải thức ăn có độc như cào cào dính thuốc sâu, trái cây có thuốc sâu, chất chống ẩm trong cám …: vô phương cứu chữa … hic.
    + Do ngộ độc nhẹ: ăn phải cám mốc, trái cây ươn, ăn sâu chết, … do nước uống “lên men” (có nhiều đồng chí nuôi chim mà nhìn vào lọ nước cứ như tô cháo huyết …)
    + Do chim không chịu cám: đổi cám đột ngột, ruột chim chưa kịp thích nghi với thành phần của cám mới.
    + Do vi khuẩn.
    - Triệu chứng: chim xù lông, cử động chậm chạp, run chân, cánh xệ xuống, lưng nhọn lên, đi ỉa phân lỏng và có nhầy xanh. Bị đi phân lỏng do vi khuẩn thì chim đi lỏng dai dẳng kinh niên rất khó trị.
    - Điều trị: khi xác định là chim bị đường ruột, việc đầu tiên là phải tìm hiểu nguyên nhân do đâu. Nếu xác định được không phải do vi khuẩn thì trước hết phải điều trị triệu chứng để hạn chế sự mất nước cho chim cái đã – bằng cách cho uống nước trà, cho ăn chuối tây (chuối cúng) vừa chín tới, cho uống nước lá ổi non, lá cỏ xước, lá cây cộng sản (một trong các loại trên, giã nát hòa lấy nước, lọc lại cho chim uống) … điều chỉnh chế độ vệ sinh, ăn uống – chim sẽ mau hồi phục lại.
    Nếu chim bị đường ruột do vi khuẩn thì bạn phải cho chim uống nước oresol như chữa cho người vậy – để hạn chế mất nước. Chim bị vi khuẩn đường ruột thì cần phải uống thuốc kháng sinh, cách tốt nhất có thể là ra hiệu thuốc thú y mua thuốc của gà con về cho chim uống.
    P/s: TO Anh_hung908 - có bênh nhân mới cìa Hùng ơi !!!

Last edited: 4/9/10
    phanauhai, G_Nam, triettp and 3 others like this.
  6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thank bác hoàng. Đúng như a hoàng nói chim bạn đi ỉa vậy có nhiều lý do. Có thể do 1 lần nào đó quên cho cám con chim đói phải ăn cám phân mốc dưới đáy hoặc ăn hoa quả ôi chua...Chưa nặng đến mức bị tiêu chảy do vi khuẩn nhưng cũng làm chim bị yếu đường ruột. Triệu chứng là uống nhiều nước ỉa thành vũng dưới đáy, chim vẫn bay nhảy khỏe mạnh nhưng giảm sung...Một phần nữa cũng là do cám ba vì có vấn đề.
    Mình đã từng bị hai con chim hay bị rất lâu từ lúc bổi nhưng đến nay đã khỏi và chơi tốt rồi.
    Cách chữa là bạn vệ sinh sạch sẽ lồng, cóng nước uống, ko cho nước máy trực tiếp,Cám thì thay qua cám làm chuẩn 1 chút(các con khác ăn phân tốt). Nếu sau 1-2 tuần vẫn không khỏi pm mình cho ít cám đảm bảo khỏi ngay(Không khỏi thì số e nó đã tận hi hi).
    Chú ý ko để hết cám, những hôm trời mưa nồm thì 2 ngày phải đổ cám cũ ra, lau sạch cóng cho ít cám mới vào rồi đổ cám cũ lên trên(Bài này bác hoàng chỉ, chuẩn luôn)(hic nói vậy vừa rồi vẫn dính 1 em bổi hết cám sau không chữa đc vì ko để ý cứ thấy e nó thuần dần hic)

triettp, cuongmi and Hoàng ĐL like this.
  7. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Xin hỏi bạn là bạn cho ăn cám ba vì mẫu mã sản phẩm như nào???? Nếu đúng là ba vì địa chỉ Nguyễn Viết Xuân Hà Đông. Nếu không khỏi bạn alo cho bác này sẽ tư vấn cho bạn 0912044021. Chú Khánh. Bạn bảo Ktsbim giới thiệu

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 PM ----------
    Mình cho ăn cám ba vì nhã hiệu như mẫu mã này
    Thấy rất ok và chuẩn. bạn cho hơi quá mồi tươi là bị đi ỉa ngay vì cám này hiện giờ mấy thấy khá đủ chất. Mình nuôi mi chọi nhưng giờ toàn cho cám này. không trộn thêm gì nhé. Thấy con chim rất khỏe và đánh khá kín hơi. Hạt cám giờ nhỏ hơn trước nhiều cho chào mào ăn chuẩn đó bạn.

Last edited: 4/9/10
    triettp, cuongmi and Hoàng ĐL like this.
  8. cuongmi

cuongmi Member

Thích đã nhận:
    9
    chim của em vẫn sung lắm,hót nhiều,mỗi tội là ăn cám rồi lại ỉa phân vẫn ra như vây,như là không tiêu hóa được .những con khác ăn đều không bị gì cả.nhung mỗi con này sung nhất thì lại bị,thế mới đau chứ.

9. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Ok, Bạn mua C suổi pha 1 ít trong nước rồi cho uống, và cho ăn cà rốt luộc chim bạn sẽ khỏi ngay. Mình đã làm rồi, rất hiệu quả đó, đừng quên thank nhé.

cuongmi thích bài này.
  10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    giam cám đi phang cho nó thật nhiều sâu vào cũng hết đấy ,tôi cũng bị một con chán như con rán lại là chim thằng bạn gửi nuôi cũng ngót vài năm roài ,chơi cho mỗi buổi sáng 2 muỗng sâu thế là thấy cả tuần nay phân cu cậu ngon ,lại đang căng trở lại kekeke