Chào mào ăn cám Gold vàng của Trung Quốc

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi Thang bom, 11/8/10.

1. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Em có con chào mào Huế nuôi được 5 năm lồng, hiện đang thay lông sắp xong, vừa rồi bận công việc quá không làm cám được nên chuyển cho ăn loại cám Gold vàng của Trung Quốc (loại cám hoa quả, dùng cho chim Vành Khuyên), em thấy ăn cám này chim rất khỏe và xung, hót nhiều, đi ỉa phân khô. Hỏi bác nào đã dùng thử cám này chưa ? Các bác sành chơi cho ý kiến nhé

2. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    à..cám này kích dục cho con chim... nếu ăn dài ngày rồi ko cho ăn nữa nó sẽ nát chim...góp ý tí. ko đúng bỏ quá nhé

3. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Hình như ông này bán cám Trung Quốc thì phải chim gần xong lông thì hầu như con chim nào cũng rất căng thôi bạn,kể cả lúc gần xuống lông cũng vậy cám đó tôi đã dùng qua rồi ko tốt đâu chim ăn 1 loại cám là tốt nhất,vài lời góp ý nếu bác bán cám đó thì để lại cho mình 2 gói mình cho đàn khuyên đang thay lông ăn Thank

4. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Bac ThanhHd cho hỏi nếu ăn cám này lâu dài có tốt cho chim không, nghe bảo Gold vàng chỉ có hoa quả thôi mà

5. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Ăn cám TQ thì chim chào mào căng nhanh lắm , con chim hót suốt ngày . Nhưng về lâu dài thì không tốt đâu , con chim nóng quá có thể dẫn đến bỏ cám .

6. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    có thể kết hợp 1 hàm lượng nhỏ trộn cùng cám thường... như vậy chim sẽ ít bị ảnh hưởng...

7. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cám này bạn cho chim chào mào ăn lâu thì chim sẽ nhẩy nhiều,lông lá xơ xác .Tội nghiệp con chim của bạn lắm !

Last edited: 21/8/10
    duyhoian thích bài này.
  8. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Tốt hết ban nên thay cám đi, vì mình thấy chim ăn một thời gian sau thấy chim xuống lắm, tuy mới ăn thế thôi. để mình nghỉ xem [-( . Chim bạn mới xong lông, tốt hơn hết bạn làm cám như thế này tốt hơn : 01 bịch cám thường (khoảng 7 ngàn) + 05 quả trứng gà + 1/2 lạng tép khô + 1/2 đậu phụng.
    Cách làm như sau: Cám bạn xay nhuyễn; trứng gà luộc chín bỏ lòng trắng, tép khô thường mặn bạn ngâm nước khoảng 10 phút ; đậu phụng bạn rang lên đừng để cháy chỉ vừa vàng vỏ là được sau đó bỏ vỏ đi. Tất cả bỏ vào máy xay xay nhuyễn. nếu nhà bạn không có máy xay thì chịu khó bỏ vào cối dã ra rồi lấy sàn kim ray (chỉ lấy bột mịn thôi). Mình cũng đã làm rồi, tuy mệt tý nhưng mà vui.
    Không biết ý các bác sao nữa. nếu áp dụng loại này đảm bảo chim bạn ăn vào sẽ sung hót cả ngày đó. :D