Chào mào Ấn độ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi duongtm, 6/12/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đợt vừa rồi vừa đi training ở Ấn độ, tình cờ chộp được mấy con chào mào ở đó. Nhìn chung không có gì đặc sắc, lông xám và đít không đỏ đẹp như chào mào của ta. Chóp mào cũng ngắn và xơ, tiếng kêu như quạ.

Rất dạn người, chắc không bị bẫy bao giờ :laughing: :laughing: :laughing: . Tôi đứng cách đấy khoảng 1m

Đít đỏ nhờ, chắc do Ấn độ toàn dùng ớt xanh :laughing: :laughing: :laughing:

Ghép đôi

Làm thế nào để xoay hình các bạn nhỉ???

2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Ảnh của bạn bé quá, nhìn mãi mới thấy chim nhưng chả biết đẹp hay xấu.

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nghe LỜi BÁc TẢ ThÔi Chwus Ảnh ChẮc ChỈ ĐỂ LÀm CẢnh Chwus Ko CÓ CÔng DỤng.bÉ TÍ TẸo VẬy Ai MÀ NhÌn Đc Chwus .bÁc Post LẠi Ảnh To HƠn Đi

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    éc maithanhtoan vi phạm forum đề nghị admin cho cái thẻ vàng chữ nghĩa nhấp nha nhấp nhổm hihihi xì đểu tí hi vọng xóa cái thẻ vàng của mình đi ^____^, to dưongtm chụp hình thế này kêu đứng cách 1 mét chim không thấy đâu mà nhìn đuợc nghẹo cả cổ bác ơi tính thế nào chứ chết ai đọc bài

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tôi để chế độ thumbnail mà, nếu để origin thì to lắm, chịu khó click vào hình cái, không thì để mai post lại. Nhưng làm thế nào để xoay ảnh nhỉ các bác

6. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hình mấy chú chim này hơi khó thấy đấy bạn à.
    duongtm mới đi Ấn Độ về có mua được giống chim lạ nào không ? Còn mấy chú nhồng, sáo của bạn đã biết nói chưa ?...

7. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Không bác ạ, ở Ấn độ chán, chẳng buồn đi đâu. Với lại bên đó không thấy ai nuôi chim cảnh. Ở Mumbai toàn thấy quạ và chào mào kiểu đó thôi. Hơn nữa, nếu mua về, nghĩ đến kiểm dịch tại cửa khẩu cũng ngán.

Tôi sẽ post lại mấy hình đấy để anh em xem

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Post lại dùm bạn nhé:

9. MrTu_Lai

MrTu_Lai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang du học tại Ấn Độ đây.Bên này họ chỉ nuôi vẹt Hongkong với mấy con sẻ thôi...chứ mọi người ko biết nuôi chim cảnh phong phú như ở Vn mình đâu.Các loài sáo với chào mào kiẻu này nhiều nhưng ko bị ai bẫy cả nên dạn người lắm.Đặc biệt 1 điều là em đang sống tại Bangalore có khí hậu rất đẹp và ấm mà từ khi đặt chân đến đây em chưa thấy 1 chú khuyên nào cả.Chích bông thì em thấy rồi nhưng khuyên thì ko hề có 1 con luôn.Có bác nào biết lí do tại sao ko???

10. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi hình chim Chào Mào anh duongtm post trên không phải là Chào Mào.
    Mà là bà cong của giống Bông Lau đít đỏ như ở VN. Tên tiếng Anh gọi là Red-Vented bulbul. Giống này bên Mỹ mấy hôm mình cũng có một con. Giọng không phong phú lắm, nhưng tương tự như Chào Mào.

Nói về CM Ấn Độ thì có đặc điểm á chớ, như: điểm lạ là tách đỏ to lắm, to gần như tách trắng. Rất nhiều con mũ lân (mũ cong như sừng đầu lân). Bông tròn trắng nơi đuôi không có, chim có vẻ có ức dài to đậm.

Đây là hình minh hoạ.

11. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Quê quá :blushing: :blushing: :blushing: , tôi không biết. Chỉ thấy nó giống chào mào thì nghĩ vậy thôi. Nhưng đây cũng là một giống chào mào đấy chứ, bulbul mà :) :) :)

Cảm ơn Bạch Đề

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Ở Bangalore chỉ thấy sáo và quạ thôi, đặc biệt là Mumbai chẳng thấy con gì khác ngoài quạ. Thi thoảng lắm mới thấy sẻ và sáo ở vùng ngoại thành.

Chẳng biết Tu_Lai sang đấy học thế nào chứ tôi sang đó công tác thấy chán :laughing: :laughing: :laughing: . Đầu năm sau sẽ sang Mumbai họp tiếp, ôiiiiiiiiii 7h chờ ở BKK, nghĩ đã thấy ngại rồi