Chào mào ăn ít cám

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi anhminhhk, 9/12/10.

1. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác.
    Em mới nuôi một em cm huế, hôm mang về em vẫn trùm áo lồng. Khi thấy chim trời hót là chú CM của em hót đấu lại ngay. Tuy nhiên, em thấy chú CM của em rất ít ăn cám mà chủ yếu ăn hoa quả. Vậy các bác cho em hỏi, hoa quả thì cho CM ăn thế nào là hợp lí. Vì em mới chơi nên kinh nghiệm chưa có mấy, mong các bác hướng dẫn. Thanks

Hiền cô nương thích bài này.
  2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Mùa rét này nó thế bác ạ, CM nhà em cũng chỉ ăn hoa quả , uống nước là chính. Cóng cám mỗi ngày chỉ vơi đi tí tẹo.

3. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Vâng, tôi sẽ theo dõi thêm xem sao. À mà có phải bạn ở Hải Phòng à. Tớ mua cám cho CM ở nhà Cường chợ hàng, ko biết cám ở đó có được ko nhỉ. Theo bạn thì nên mua ở đâu.

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Em vẫn xài cám ba vì là chính, thi thoảng pha lẫn ít cám của các cửa hàng nó tự làm. Vì túi tiền hơi hẹp mà :) Thường thì cám họ tự làm thì tốt hơn cám ba vì. Còn cám tự làm thì ông nào cũng như nhau thôi bác ạ. Thành phần vẫn thế, lượng thì có bớt giảm, sao tẩm, phơi phong có khác tí chút. Bác cứ cho ăn thêm sâu, cào cào và quả tươi đều vào là ổn áp.

5. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn bác nhé. À mà bác cho hỏi chỗ dợt CM tại Hải Phòng ở đâu vậy nhẩy.

6. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    giống hệt mấy chú bổi của mình mới mang về, ăn ít cám, ít nhảy.. nó mới về hơi bị suy nên nó thế.. Chứ bác cứ nuôi đều tay thêm 1 tháng nó đến lúc khỏe lại nhảy lại toét hết cả đầu :D

7. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    cm ở hp hay dựot ở cung văn hóa việt tiệp, chỗ hay dượt khuyên

hufahp thích bài này.
  8. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Cách tốt nhất theo mình là trùm kín áo lồng,cho hoa quả và cám đầy đủ 3 hôm là hết ngay tình trạng đó.Vì chim sẽ khỏe hơn.

9. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    CM nhà em cũng thế nó chỉ chén mỗi hoa quả vs mồi thôi. còn cám thỉnh thoảng mới động vào. giờ em cho ăn ít hoa quả bắt ăn cám cho nó quen

10. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Bạn không nói rõ chào mào của bạn là chim Bổi hay chim mấy mùa ? Thường thường thì chim đã nuôi từ 3 bốn mùa rồi, ăn mồi rất ít. Với điều kiện mồi của bạn phải tốt đảm bảo dinh dưỡng. Chim của mình 1 cóng mồi ăn 1 tuần chưa hết. Chào mào rất thích ăn hoa quả nhưng không phải là cứ thấy hoa quả nào cũng cho ăn được đâu ? Nhiều người cho ăn linh tinh Cam, Đu Đủ, Ổi, Cà Chua, Thanh Long...chim đều ăn được hết nhưng không tốt đâu ? Theo những người chơi chào mào họ chỉ cho chim ăn chuối sứ (ở ngoài Bắc gọi là chuối tây) là loại tốt nhất cho chim tiêu hóa tuyệt đối không cho ăn bất kỳ các loại chuối nào khác. Về mồi tươi nên cho chim ăn châu chấu non mỗi ngày từ 10 đến 15 con ăn vào buổi sáng. Thỉnh thoảng có thể cho ăn 1 vài con sâu con dế. Khi nào cho ăn mồi tươi thì cắt ăn chuối, khi nào cho ăn chuối thì cắt ăn mồi tươi. Chim ăn cám Ba Vì chỉ hót vui thôi chứ không đấu hót được bền chim đâu ? VD như võ sĩ SUMO nếu ăn cơm rau thì không thể thi đấu đươc.
    Muốn chim sung thường xuyên phải tắm nắng, Khi ra hội kè đấu nếu chim bạn dưới 2 năm tuổi lồng không được kè gần chim già rừng, chim dữ đã có từ 4 tuổi lồng trở lên nó sẽ hù dọa ché chim bạn có thể bị hỏng, bị vỡ sẽ không có cơ hội nuôi lại được đâu. Bạn nên để lồng cách xa khoảng 5 đến 6m để chim gọi nhau đấu giọng. Trường hợp chim bạn đã thay lông xong chưa quá 2 tháng tuyệt đối không được kè các con chi dữ, dễ bị vỡ.

Last edited: 11/12/10
    Hai_Nhai, quanst, william MQ and 4 others like this.
  11. bon.

bon. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trường hợp của tui cũng giống chủ topic :(( Toàn là cam, đi phân nước, ko ăn bột với sâu :((

12. mambo

mambo New Member

Thích đã nhận:
    1

13. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Em CM nhà mình đã ăn cám rồi, đi phân thành khuân và đẹp. Cứ cách 02 ngày mình lại cho ăn hoa quả (chuối tây, cam, táo, ca rốt luôc...), cho sang lồng tắm đã bắt đầu tắm. Chắc khi mới về chú còn lạ nên chưa ăn các bạn ạ, hôm qua nghỉ ở nhà mình thấy hót rất nhiều (which whiu whiu whiu, which whiu which whiu, which whiu whiu whiu whiu). Không biết có phải là đực hay ko nữa, vì mình mới chơi CM nên chưa có kinh nghiệm. Nếu ko phải đực mình vẫn để nuôi vì nó là em đầu tay mà. Hiiii

14. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    - Căn cứ vào đâu vậy pro ??????? chim ngoài trời chuối đâu mà ăn hoài !!!!!! trái cây thì loại nào cũng được miễn mềm ngọt ngon là tốt hết. chim cũng như người vậy thui ăn cơm hoài cũng ngán lâu lâu phải đổi món phở , hủ tiếu, bún...... chứ !!!

Nếu thế bác cứ chọn một con chim một con chim giống tốt, nết chơi tốt đấu bền về nhà nuôi chỉ cho ăn các loại hoa quả sau, không cho ăn cám nữa. Thử xem sau 1 tháng, xách chim thử ra cội xem chim bác đấu hót thế nào ? Đành rằng ở ngoài trời thiên nhiên làm gì có cám mà ăn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:25 PM ----------

Chia buồn cùng bác, nếu cứ Which Whiu, Which Whiu nhiều như thế là Nữ rồi. Nên thả chúng về thiên nhiên để sinh nở.

15. Mr.Jimmy

Mr.Jimmy Member

Thích đã nhận:
    12
    em nghĩ có những vấn đề cụ cho nó ăn nhiều trái cây hoặc sâu quá lên nó lười ăn cám . phải chỉnh lại ngay chắc sẽ ngon . nói vui chút chứ . ăn ít ỉa ít cho sạch . miễn là nó hót hay là đc cụ ạ :D