Chào Mào ăn sâu khô???????

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi xi_thuyvan_hue, 29/2/08.

1. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Em làm bột chào mào có người bảo em cho thêm 1 ít sâu khô .Không biết chào mào ăn sâu khô được không? Nếu ăn thì bị gi??? GIÚP EM VỚI!!!!~X(

2. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    Chào mào ăn sâu khô hay tươi, hoặc nhiều loại chim khác như chòe ,mi,.....nếu cho ăn sâu chúng sẽ rất là sung ,thậm chí nó còn tốt hơn cào cào,sâu tốt như là chất kích thích cho chim vậy,nếu thúc cho lên lửa nhanh thì sâu là số 1.Nhưng bạn hãy nên cẩn thận,nếu đã cho ăn sâu thì phải cho ăn đều đặn,nếu như cho ăn rồi vài ngày ko có hay 1 tuần ko có thì con chim sẽ tuột lửa thê thảm thậm chí còn tuột hơn lúc chưa có lửa.Đó là kinh nghiệm của mình thôi,bạn cứ tìm thêm thông tin.Chúc bạn thành công.

PS: Lời khuyên tốt cho bạn: đừng nên làm bột kèm với sâu khô hay tép khô,đừng làm với mồi có chất tanh,nếu làm bột của bạn sẽ ko để lâu được,nhanh có mùi và mau hư bột.Mồi tanh chỉ cho ăn kèm phụ theo và bột là chính

3. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    bác ơi theo em thì CM ăn sâu khô sẽ ko tốt , tốt nhất vẫn là cào cào xanh, cào cào xanh chim ăn vừa bổ xung lượng đạm cho chim rất tốt cộng với cào cào nhiều can xi như thế khi ăn cào cào chim có thể bổ xung thêm lượng can xi rất tốt , với sâu chim ăn sẽ quá nhiều chất đạm trong đó dễ gây béo cho chim , đồng thời sâu rất nóng chim ăn sẽ bị nóng , cái này có thể khiến chú chim xung lên nhất thời nhưng về lâu dài sẽ ko tót cho chim , chú chim bị nóng sẽ dẫn đến bứt rứt mà có thêm tật xấu như tự nhổ lông mình, chim khi thay lông ăn sâu sẽ khiến bộ lông ko được đẹp như bị sâu , khô và quăn lông khiến chim ko đẹp ......... đó là những kinh nghiệm cũng như là những kiến thức em đã học hỏi được của các cao thủ về CM , có gì ko đúng hay còn thiếu xót mong các bác chỉ giáo thêm cho ạ

4. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    không biết ăn sâu khô thế nào là vừa đủ nhỉ??????????????????

5. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    Có lẽ chủ yếu vẫn cho ăn nhiều cào cào,.... dế, lòng đỏ trứng luộc ... nếu ko có những món đó thì bí quá ta cho ăn một ít sâu khoảng 2-3 con một lần , một tuần ăn khoảng 2-3 lần , nên cho ăn sâu tươi thì hơn .... hi..hi... cùng cực lắm mới cho ăn sâu khô

6. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hầu hết cái gì tươi cũng tốt hơn khô bạn ah? cho ăn sâu cũng vừa phải thôi, khoảng tuần 1 lần, muốn nó xung thì nên cho ăn cào cào , chọn mấy con non, 2 ngày ăn 1 lần là đc rồi. Bạn ko nên cho CM ăn bột, sẽ bị tắc cổ, cho nó ăn gì mà dạng hột ý, tốt nhất là làm gạo rang với lòng đỏ trứng cho nó ăn, sẽ rất xung

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Việc cho ăn sâu khô và cào cào thì hoàn toàn không thể so sánh!
    Theo tôi khi cho chim ăn phải hiểu thành phần của nó và tánh chất của nó ra sao. Này nhé, Chòe Lửa họ cho ăn sâu, nhưng giới chòe lại ít cho ăn vào mùa con chim thay lông mà và khi nó thay xong họ mới cho ăn để giúp tăng lửa.
    Còn khi thay lông thì họ lại cho ăn cào cào là nhiều, cũng có sâu tươi và các thứ côn trùng mà họ có thể tìm thấy nghe nói cả liu điu gì đó là loại tắc kè nhỏ thì phải hihi chưa thấy. Không cho ăn sâu khô vì khi thay lông, sẽ khiến con chim bị lông ra mọc bị quăn ạ.

Cào cào vẫn là thành phần số 1 bởi nó chứa hàm lượng đạm cao, lông chim tái tạo bởi chất đạm (đây là nghiên cưu theo các bác sĩ phương tay, bác sĩ thú y).

Cho nên nói về CM ai cũng biết là chỉ cần cám bột ổn định, cào cào và trái cây thường xuyên là ổn.

Đây là quan điểm của tôi.

thân,

8. huycn

huycn Member

Thích đã nhận:
    1
    Chao ban xi_thuyvan_hue, minh đã đọc bài của bạn viết và các bài trả lời của các thành viên khác rồi, quan điểm của mình cũng vậy thoi, không nên cho chim ăn sâu vì chất sâu khi chim ăn vào làm cho cơ thể chim rất nóng vì vậy gây cho bộ lông chim thường nhanh bị khô, làm xoắn lông chim. Khi an sâu vào chim lên lữa nhanh nhưng nước chơi (đấu, hót)không được bền bỉ, nếu bị tụt lửa thì rất khó nuôi dẫn đến suy chim đấy bạn àh. Chào mào là loại thích ăn trái cây, và ăn cào cào tươi hoặc ít sâu tươi sống trong những cây có hoa quả => là thức ăn mát thì chúng mới có được bộ lông mướt và đẹp, khi mình nuôi trong nhà thì nên cho chúng ăn như vậy + với bột ngũ cốc trứng và tắm thường xuyên chắc chắn bạn sẽ có các chú chim đẹp và nó sẽ giữ được lữa chơi một cách bền bỉ. Chim được nuôi như vậy nếu bạn có chuyển cho người khác nuôi chơi thì nó cũng dễ dàng thích nghi đáy bạn.

9. long_noob

long_noob Member

Thích đã nhận:
    0
    - mình mới tập chơi chim chào mào nên chưa biết mấy về chim này mong các anh em chỉ dậy

10. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Xin lưu ý mặc dù có thể cho CM ăn sâu khô nhưng bạn cho ăn với lượng ít thôi vì sâu khô có tác dụng làm cho chim sung hơn xong nếu ăn nhiều nó có tính Hàn làm cho chim dễ mắc bệnh đó.

11. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    một lon gạo rang trộn 5 lòng đỏ trứng và một trứng nguyên ( cả lòng trắng), một dúm sâu khô giã nhỏ( độ 100 con sâu khô), đó là mồi thường xuyên của chú chào mào nhà tôi, cộng thêm cào cào, trái cây -> một chú chim chơi được, ý kiến của các bạn thế nào?

ÂuSìGòn thích bài này.