Chào mào Bắc của Lan Anh !

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi lananhngk, 25/9/10.

1. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Đây là chú chim chào mào bẫy được ở cảng Hà Nội bên bờ sông Hồng .Mình mua lại của người bẫy .Chim giẫy khủng khiếp khi cầm lồng ,vẫn chưa thay lông rừng .Chim mộc ảnh chụp bằng máy điện thoại phóng to nên mờ ,mọi người xem cho ý kiến nhé ! Đây là chú chim mua để thay thế chú chim đã chết trước của mình .
    1 bức chụp lúc trời mưa

Last edited by a moderator: 25/9/10
  2. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Con này mà bạn bảo là chưa thay lông nhà thì mình nghĩ là bạn nói hơi quá. Chào mào già ngoài có con giẫy đến mấy năm ấy chứ. Nhưng dù sao cũng chúc mừng vì bạn sở hữu một chú chim (nhìn qua ảnh) rất tiêu chuẩn về hình bóng. Chẳng hiểu tiếng thế nào?

3. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Mình nuôi con này hôm nào cũng tắm ít nhất 1 lần ngày nắng to tắm 2 lần sáng và trưa ,cám tốt mồi tươi hoa quả thay đổi ngày nào cũng có nên nhìn nó qua ảnh bạn mới nghĩ vậy .Tiêu chuẩn chọn chào mào của mình chọn đầu tiên là phải siêng hót sau đó mới đến phần giọng cuối cùng mới là dáng con chim.Siêng hót ở đây là con chào mào chỗ nào cũng hót,hót với mọi đối thủ quan trọng nhất nó hót nhiều hơn bất cứ con nào ở xung quanh nó .Đây là kinh nghiệm của cá nhân mình,có thế thì mới xứng đáng để mình nuôi để mình hy vọng sau này nó sẽ là con chim hay được .

thangqn thích bài này.
  4. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Chim rất đẹp nhưng bộ lông ôm và bóp tí nữa thì đẹp hơn, bác phải cho tắm và tắm nắng thường xuyên ăn nhiều châu chấu và cáh ngày cho ăn chuối mốc, đu đủ, cam ngọt là chim nhanh có lửa lắm

5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Con chim bạn đẹp lắm. Nuôi chim mộc đúng là rất hay đó ạh

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chọn mau mỏ thì đúng rồi ai cũng muốn vậy cả nhưng bạn nói con này hót nhiều hơn bất cứ con nào sung quanh nó thì mình ko hiểu cho lắm. So với những con chim của bạn hay bất cứ con chim nào khác. Núi cao còn có núi cao hơn bạn à. Bạn ở đâu hôm nào anh em giao lưu đê mình hay ra hoàng cầu

7. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Lúc mình bắt trong đàn chim chào mào lúc đó của người bẫy có khoảng 20 con má đỏ treo lồng riêng toàn chim bẫy mồi từ đầu vụ năm nay,nó là con hót nhiều nhất khi kê lồng đấu là con sung mãn nhất sát lồng chuyên nhổ lông những con khác thôi .Dáng đẹp giọng hót còn thua xa chưa thể bằng với những con khác trong dàn chim lúc đó,mình chơi nhóm bạn bè chơi lâu năm quen nhau thôi .Không có thời gian mang đi dượt hay thi thố gì hết

thangqn and anh_hung908 like this.
  8. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nhìn chim khá là đẹp và dữ chim (cảm nhận qua ảnh thôi vì mình thích mào lân và lông khá ốp, chắc chim đang căng rồi), mình chim có vẻ như hơi ngắn thì phải và họng chim có vẻ nhỏ(phần lông trắng khi hót phùng lên ấy chưa đẹp lắm), nhưng dù sao sao mình nghĩ cũng là con chim tương đối đẹp rồi

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    uh thank bạn. Ko phải mình bảo bạn ra hoàng cầu để chim cò thi thố gì đâu mà mình thấy quan điểm chơi của bạn khá giống mình nên muốn a e có dịp giao lưu trao đổi kinh nghiệm.Giờ chim thì mình còn toàn chim ít tuổi lồng thôi chưa có gì để mà thi thố với ai cả.
    Còn con chim theo bạn tả chọn như vậy thì mình nghĩ em này là em căng nhất lúc đó(thể hiện thích nghi tốt với nuôi nhốt, tố chất tốt đây) và có thể là dữ nhất (nổi lên để thống trị). Chứ còn độ mau mỏ thì chưa chắc hơn bọn kia. Nhưng bạn cùng quan điểm với mình ở chỗ chọn chim có ưu tiên 1 tiêu chí nào đó, sau này dần dần lại thích chọn con chim toàn diện(cái này thì rất khó rồi phải may mắn nữa)

thangqn thích bài này.
  10. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Con này căng nhất của dàn chim thì mình ko dám chắc,nhưng theo kinh nghiệm của cá nhân mình thì nó chính là con thủ lĩnh của cả dàn chim lúc đó .Tiếng hiện tại mới đạt 9 âm tiết nghe rõ ràng nhưng vì chim mộc dở chưa ra hết giọng mình thấy vẫn còn có giọng lặn khi hót .Chắc phải đợi con chim nó căng đỉnh cộng thêm tuổi lồng nữa thì khả năng lên đến 10 ,11 âm tiết là hoàn toàn có thể hy vọng chú chim này đạt được .Về nhà treo lồng riêng với chim trời thì nó đứng bệt cầu ché 4 lần mỗi lần cách nhau 4 giây đồng hồ tiếng ché to ngắn nhưng chói gắt và dầy,chứ ko nhỏ rời rạc và kéo dài .Con này toàn ăn cám Ba Vì thôi mình định nuôi nó làm chim mồi bạn à .

thangqn and anh_hung908 like this.
  11. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Theo mình, chơi chào mào, quan trọng nhất là chon tiếng của chim. Sau mới đến các tiêu chuẩn khác. Mau hót mà tiếng dở thì chán lắm, không thể đào tạo được. Tiếng hay mà không mau mỏ, vẫn có cơ hội đào tạo.

lehieuhp and anh_hung908 like this.
  12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác thảo nguyên ơi đó là sở thích của mỗi người thôi.
    Người chơi ở nhà thì tiêu chí đầu tiên là giọng. (ở nhà chơi mỗi giọng mà giọng như đấm vào tai thì ...)
    Người thích đi dượt thì tiêu chí đầu tiên lại phải là khả năng đấu đá(Giọng hay mà hèn thì ra cội có đc nghe giọng đâu). Và thêm tướng mạo nữa.
    Người thích đi bẫy thì con chim phải có bài bản.
    Mau mỏ cũng là tiêu chí rất quan trọng.

lehieuhp and thangqn like this.
  13. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn thảo nguyên thích giọng hót con chim là quan trọng nhất à ? Mình không biết bạn đã có được những chú chim hót giọng hay như vậy chưa .Theo kinh nghiệm cá nhân mình thì những con chim có họng bò là họng to như con ếch ương đó .Những con như vậy đi kèm với bộ ngực hay phần ức con chim mà cao nở thì khả năng về độ dài luyến láy âm vực rộng của con chim đó thường rất tốt bạn nên chọn những con chim có hình dáng như thế .Rất phù hợp với người mê giọng hót con chim là chính,chúc bạn có những chú chim có giọng hót hay nhé !

thangqn thích bài này.
  14. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    quả thật mỗi ng, mỗi miền có 1 cách nhìn nhận và đánh giá, sở thích về chim cm khác nhau, mình thì chỉ thích chim trong lồng bầy phải chịu đấu, căng lửa ra giọng đấu với nhau trong lồng-k biết những điểm này có phải thể hiện dc 1 chú chim bản lĩnh và có lửa nhất k, nhưng do mình chăm chim chủ yếu là đấu trường, đi dợt với anh em quen nên ngoài đấu cánh ra thì chim phải siêng hót. do mình cũng toàn bắt chim mộc trong lồng bầy chứ k có cơ hội bắt chim bẫy lồng. Theo mình con chim của chủ topic đẹp đấy, chim chưa thay lông mà tướng tá dữ dằn rồi, hy vọng 1,2 mùa nữa sẽ thành 1 em mồi tốt

15. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Trong một lồng tập thể (chưa ai chọn lọc) chỉ con nào có bản lĩnh tốt mau mỏ mới dám hót đấu lại bên ngoài thôi,nhưng phải treo riêng mới thực sự biết con có tố chất thực sự hay mức bình thường à .Mà cái này phải có con mắt trong nghề mới thẩm định chính xác được .Một con hay xét nhiều phương diện yếu tố ,sự so sánh, cộng lại lắm ...! Chim chơi ở trường chim đòi hỏi cao về những yếu tố dữ chim mau mỏ ché dầy già chim .

16. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
  17. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    tiện tay up hộ

---------- Post added at 08:33 AM ---------- Previous post was at 08:32 AM ----------

có hẳn một đôi đến mà bác không bẫy, phí quá
    ....................................................................

18. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Lồng bẫy nhưng không bẫy, CM đi cặp ai lỡ chia Loan rẽ Phượng bao giờ.... Bắt được một con thì con kia cặp bồ mất thì sao:
    [​IMG] http://up.anhso.net[/IMG]

Hoàng ĐL, huyam-ck and lananhngk like this.
  19. huyam-ck

huyam-ck Active Member

Thích đã nhận:
    102
    Nhìn những hình ảnh này thấy wen wen....Hình như bác Nguoinhaque chụp tại cuộc thi C.M dưới Hp.hiihhiihhi....tay nghe chụp cũng dc đấy chứ nhỉ.

nguoinhaque thích bài này.
  20. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hình như con đực là con đứng dưới thì phải, nhìn chim trông dữ thật

lananhngk thích bài này.