Chào mào bắc ở vị trí nào trong các miền có CM ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi ndmvn, 5/10/10.

1. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Mình muốn tham khảo và xem đánh giá chung về CM bắc hiện tại vào thời điểm này trong ng chơi nhé. Mình muốn hỏi là mặt bằng chung từ con chim mộc tới con chim thuộc.
    So với các vùng miền có CM thì CM bắc hiện tại ra sao các bạn nhé.
    Làm topic vui thui có j các bác đừng chém e

2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Năm ngoái, ở Đà Lạt có người mua 4 con CM non ở Hà Nội, đem về ép giọng. Hai con đang ép thì có người mua giá cao nên bán đi, không biết giá bao nhiêu. Còn 2 con ép giọng xong xuôi, đã bán - giá là trên 5 triệu đồng 1 con.

3. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Mình mới chơi CM cho mình hỏi ép giọng là j với bạn

4. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Ép giọng là bắt con chim còn non, chưa biết hót, có hình dáng đẹp về nuôi và ép cho nó hót theo giọng mà mình mong muốn.
    Ví dụ người chơi thích nghe giọng chim vùng A, nhưng lại thích dáng chim vùng B. Vậy là phải bắt chim vùng B về ép cho sổ giọng vùng A. Nếu ép thành công thì họ có con chim với dáng dấp đẹp lồng lộng của vùng B lại sổ tiếng thánh thót của vùng A ...
    Bạn chịu khó tìm đọc ở các bài trước sẽ chi tiết hơn.

Last edited: 5/10/10
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chỉ có thể khẳng định với bạn là chào mào Bắc tự hào là to đẹp nhất cả nước( ko chỉ mình mà nhiều anh em thấy vậy).
    Còn giọng thì có anh em cho là nó hay hơn giọng chim miền trung nhưng cũng có anh em cho là giọng chán hơn.
    Bạn nên nghe ngóng tìm hiểu các dòng chim(hiện đều có nhiều tại hà nội) rồi tự đánh giá nhé

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào mào thì tui không biết bắc hay hay nam hay, nhưng Chòe thì tôi khẳng định chòe ( Than) Bắc to con và hót hay hơn chòe Nam, hót cà 4 mùa còn chòe nam cứ lạnh 1 tí là im re

7. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    bác Mavanz này khẳng định thế này thì chắc chắn là nuôi rất nhiều chòe than rồi. Và chắc bác nuôi được chòe than bắc hót cả 4 mùa. Em hỏi khí không phải, bác có thể cho em chiêm ngưỡng và nếu được thì cho em sở hữu 1 em bắc mà hót mùa đông được ko ah???(chưa nhất thiết là cả 4 mùa bác nhé)

8. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Chòe than Bắc hót cả 4 mùa ...........hay quá ........cho mình đăng ký 1 suất nhé .......

9. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Ặc topic CM sao lại lạc qua Chòe than vậy. Các bác up hình CM của mình lên đi cho zui

10. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Mình là dân bắc đây nhưng phải nói thật : Về hình thức của chào mào Bắc to chim, chóp mào đẹp, nhất là chóp mũ lân, đổ giọng ngắn, hay có giọng bắt cô trói cột, khi hót ra giọng rất chậm, khi đấu tác phong nhảy nhót uyển chuyển rất chậm, ít có đuôi xếp theo 1 cọng. Khi thi đấu độ bền kém, ra giọng ngắn, dáng to thật nhưng không đẹp. Chào mào miền Trung chim vừa phải không to như chim Bắc, lưng tôm, ức trắng, lông ôm sát bóp chim, đuôi một cọng, đổ giọng to và dài, ra giọng nhanh (nhất là chim Huế vùng đèo) thi đấu bền, tác phong nhanh nhẹn uyển chuyển, tiếng chóe dọa đối phương.

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mình quay clip 2 e bắc lúc đang thay lông. Quay tại nhà, chim được trung bình 2 năm

http://www.youtube.com/watch?v=q_qtA71mGEI

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/q_qtA71mGEI?fs=1&amp;hl=vi_VN"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/q_qtA71mGEI?fs=1&amp;hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Chim bắc thấy ít chim hay vì tỉ lệ chim giọng dài ít, lý do nữa là phong trào ngoài bắc chưa lâu, những chú được tuyển chọn và chăm sóc chuẩn giờ mới chỉ 2-3 năm tuổi lồng chưa thể chơi tốt ngoài cội chỗ đông người được(vì chim còn nhát người)

Last edited by a moderator: 7/10/10
    rongbiengl, chaomaobt, mavanz and 6 others like this.
  12. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    anh em miền Bắc có lẽ chúng ta chưa đi đúng con đường nên sẽ không có sự đặc biệt cho nghề chơi! mỗi cá thể còn đi riêng lẻ ko thành phong trào chưa thành cách chơi ! quả thật chào mào bắc " có lẽ " ko thua kém ji so với chào mào Trung Nam ! em thấy thường có nhưng dòng chào mào trong Huế có từng vùng từng miền họ thường gìn giữ chất giọng để tạo nên sự khác biệt còn ngoài Bắc thì là con số 0 !!

chaomaobt, anh_hung908 and KtsBim like this.
  13. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Đây là đặc điểm "ăn tiền" của CM Bắc được người chơi giọng ở Hóc Môn rất khoái.
    CM non được tuyển từ ngoài Bắc vào (150.000đ/con) lựa ra những con non, dáng đẹp, lựa trống rồi bắt đầu ép. Thường thì sau 4-5 năm mới xong. Khi đã ra đấu được thì giá của nó tầm 12tr - 15tr đồng 1 con.
    Vụ này bác Centimet rành rẽ lắm, ghé đây chia sẻ thêm thông tin với Cent ơi.

14. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hôm nào thi chào mào HN mời bác lên xem em bắc của ông chú gần nhà em. Con đó có đủ tố chất để có thể xem lại chào mào Bắc. hehe. Cá nhân em thì thấy chào mào bắc là ok. tuy nhiên về giọng thì hơi ngắn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:59 AM ----------

MÌnh thì thấy ngược lại một chút bạn ạh.

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đọc bài viết của a Hoàng thì thấy ae bắc mình đang sở hữu giống chào mào quý nhỉ. Trình độ nuôi còn còi thì phải nhận chứ ko nên đổ cho con chim ko hay

rongbiengl, chaomaobt, huy-NB and 2 others like this.
  16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Thảo nào ông bạn mình toàn nuôi chào mào bắc

17. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Tôi cũng đang nuôi 1 em mộc táo ta Bỉm ạ, thỉnh thoảng thấy nổ tốt phết, đang tăm tia 1 em kha kha về chơi đây, người bắc chơi chào mào bắc hehe

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Tôi đang theo hướng bẫy và nuôi chim bổi vẫn thấy gian nan lắm

19. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hiện giào nhà cũng có toàn chim bắc mà thôi. thấy cũng ổn phết.

20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đó là Bác chưa gặp thôi ! đến mùa đông năm nay tôi sẽ cho bác đích mục sở thị luôn -- em nó là chòe bắc gốc TP Hưng Yên bắt từ khi còn non trong 1 tổ trên hộc mục của cây nhãn già... Nói thật là mỗi người nuôi đều có cách riêng -- Hiện tại tui đang nuôi theo chế độ rất đơn giản và khác hoàn toàn với anh em