chào mào bao lâuthì ăn cám dc ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi bayby_boy12, 29/8/10.

1. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    tôi mới nuôi chào mào , tôi bắt 3 con 1 con huế 2 con ko rỏ nguồn gốc. nuôi dc 1 tuần, cho ăn chuối có rắc cám ba vì lên, sao thấy nó chỉ ăn chuối thôi , AE cho tôi hỏi vào cám như vậy có đúng cách ko, bao lâu thì nó ăn cám dc ? cám ơn ae

duyhoian and KtsBim like this.
  2. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Bác cho hỏi mấy em chim của bác bắt ở huế là do người bẫy hay mua ở lồng tập trung mà bác lại không rõ nguồn gốc ạ ? Nếu bác mua ở lồng tập trung thì họ đã vào cám giúp bác rồi mà . còn nếu chim bẫy thì cách vào cám của bác thế là ổn rồi , có người lăn chuối vào cám rồi cho ăn , có người bổ chuổi ra cho cám vào trong . Dần dần con chim nó quen với vị cám , theo em thì chỉ khoảng 1 tuần là con chim có thể tự ăn cám . Nếu cần bác có thể nhốt chung với 1 em đã quen ăn cám để chúng tự học nhau cũng được bác ạ. Nhưng bác đừng nhốt với em nào đang căng nhé kẻo vào đánh nhau lại hỏng hết chim. Chúc bác có 1 chú chim đẹp .

3. ongvàng

ongvàng Active Member

Thích đã nhận:
    44
    bạn làm vạy củng đc rồi,chào mào củng dể ăn cám thôi bạn à bạn có thể giảm dần trái cây lại và cho cám vào hủ khoảng 2 tuần là mấy em nó sẻ ăn cám thôi.

duyhoian and bayby_boy12 like this.
  4. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    con huế thì mình bắt ở vu huy (tiệm chim có uy tín ờtphcm) 2 con kia thì ở tiệm khác bằng nửa giá tiền con huế.tất cả điều ở lồng tập thể. cám ơn bạn đã qua tâm

5. dungbk51

dungbk51 Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mới bắt 2 con chào mào của người đi bẫy về, 5h về nhốt chung với em mộc 2 tháng, thấy hót rất nhiều, sáng hôm sau 1 em mới bị trụi hết đầu, lông lá bay đầy nhà, em no nằm bết đáy lồng, tưởng là chú nó die, em tách riêng 2 em ra 1 lồng, cho nửa quả cam, đến trưa thấy bay nhảy ầm ĩ rồi, may quá. Hôm sau em cho vào 1 quả chuối, 1 cóng cám, em đi 2 ngày, về thấy chuối hết, đã có phân trắng của cám, chắc là 2 em nó đói quá thấy cái gì ăn được là ăn, vào cám chào mào không ngờ lại dễ thế. Hôm nào có máy ảnh em chụp vài phát nhờ các bác xem hộ nhé

6. Tuan_dalat

Tuan_dalat New Member

Thích đã nhận:
    3
    chim bổi bắt về 3 ngày sau la ăn cám được rồi.chcu1 bạn co chú chim CM đẹp

duyhoian thích bài này.
  7. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    bọn này vào cám rễ ý mà bạn chuối khoét đổ cám vào cho ăn hai ngày ngày thứ ba cho một ít chuối ăn hêt đói là phải ăn cám ngay

8. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Chào mào có cái tướng vua chúa nhưng cuộc sống thật giản dị nuôi chào mào quả là nhàn thân,chứ không như mấy e khuyên vất vả đến chóng mặt.hi..............................hhi................................hiii

9. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Nếu chim bắt ở VHuy thì thật tình là k phải chim Huế, chim Huế đang khan hiếm ngoài kia giá cao ngút lấy đâu mà tuần nào Vũ Huy cũng về 1,2 chuyến hàng chim Huế.? Còn cách vào cám thì nhanh mà bạn, mua thêm 1 hủ để tổng cộng trong lồng 3 hủ nhá, 1 hủ nc, 1 hủ cám, 1 hủ bỏ ít cám-tí thôi nhá cắt chuối vài lát mỏng bỏ vào cái hủ này, rắc tí cám lên đảo cho nó thấm cám vào chuối, chim đói tự mò tới ăn chuối dính cám, bạn tập 3 ngày như vậy rồi rút cái hủ cám+chuối ra chỉ để hủ cám và hủ nc, k bỏ chuối vào thì nó sẽ tự mò tới ăn cám thôi, thường chim mình về tập khoảng 3 ngày là biết ăn cám nếu như con nào cứng đầu. Còn chim bẫy lưới hay bẫy lồng thì cũng tùy con có con biết ăn ngay, nhưng có con biết ăn nhưng về nhà mình đổi cám hoặc lạ nó lại k ăn, cái này là bình thường chứ k phải chim lồng bầy là biết ăn do ng ta nuôi đã cho ăn, hay chim bẫy lồng về là k biết ăn.

duyhoian thích bài này.
  10. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Chia buồn cùng bác, Chào mào của bác là Huế Thương 2 rồi, chim ở Quảng Nam hoặc Thanh Hóa chuyển vào. Nuôi mộc thì khó lắm.

11. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Vào cám cho Chào mào thì cám phải là cám bột. Bác giã hoặc xay cám ba vì thành bột rồi mới rắc lên chuối. Nhiều con khó tính nó ko thèm ăn cám viên, chỉ rỉa chỗ chuối ko thôi. Ngoài ra có những con ko thèm ăn cám, tuyệt thực chứ ko chấp nhận cuộc sống tù túng.

12. suoimohg

suoimohg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    559
    Mình thì vẫn làm theo cách truyền thống là: Cào cào trộn cám - chuối trộn cám.
    Sau đúng 3 ngày thì chỉ ăn cám.