Chào mào bị bệnh gì khi gặp lồng chưa khô nhớt

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi clark07, 4/2/13.

1. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    chả là con chào mào của em ở nha, ông bố quét lớp nhớt cho đẹp nhưng không có phơi cho khô mà đã cho chim vào ( chỉ phơi mấy tiếng buổi sáng), từ lúc bỏ con chim vào nó sợ, không dám đậu vô cầu, chỉ bám sát phía trên lồng, khi nào ăn uống gì đó mới xuống đứng cầu. nhìn em nó bây giờ tàn tạ lắm mấy bác ak

Ps: chim của em lúc trước thuộc loại dạng, vì người ta nuôi má trắng lên( em mới mua về). lúc đầu về còn hót nhiều sung nay bị như vậy im im luôn, giờ chẳng biết làm như thế nào nữa, mong mấy bác giúp đỡ nhiệt tình dùm em vụ này

2. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Mới quét nhớt mà nôn thả chim vô dậy bạn. Nếu mà vội thì khi quét xong phải rữa lại bằng sà bông cho sạch nhớt rồi mới thả chim vô chứ ko hư hết con chim. Bạn sang e nó qua cái lồng khác dưỡng lại 1 time, cho tắm để hết nhớt bám trên ng, bồi bổ lại là e nó như cũ thôi.

cuongquephong thích bài này.
  3. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    em cho nó qua lồng rồi, khả năng dính nhớt cũng không cao, em chỉ đang nghi chim nó bị hoảng sợ hay sao đó, cho qua lồng khác cũng bám trên gần nóc lồng,tại chim này rất dạng không chịu qua lồng nên ông bố bắt bằng tay, mà ko hiểu sao giờ nó gặp người ko hoảng mà vẩn cứ bu như vậy thôi, khoảng bao nhiêu lâu thì hết hả anh?

4. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    nếu chim mà bu trên lồng thì nên tủ lại cho nó quen cầu. tại vì má trắng nuôi lên sợ cầu mới lám. còn chim bổi về thì cầu nào cũng đậu

5. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    nó bị bệnh hô hấp

vì lồng chưa khô nhớt ủ 1 mùi rất bât tự nhiên, khiến chim hoảng

không khác gì cho bạn vào 1 phòng lạnh kín mít mà lâu ngày không mở máy lạnh vậy, mùi ẩm mốc, hôi hám sẽ khiến bạn bệnh

6. Bảo Thư Viện

Bảo Thư Viện Active Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu chim có thói quen hay liếm nan lồng thì nó sẽ rất dễ bị ngộ đôc mà chết đấy pạn ạ nhớt có thể vây vào mắt rất nguy hiểm cho chim....

7. buiminhnghia

buiminhnghia Member

Thích đã nhận:
    1
    Phải phơi nắng nhẹ một tuần, sau đó mang rửa bằng nước rửa bát phơi kho khoảng 3 ngày mang dùng là vô tư

8. khanhlh

khanhlh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà bạn mới quét sơn xong chưa khô bạn dọn vào ở ngay bạn thấy sao?? CM cũng thế thôi. ngoài cái mùi khó chịu gây ảnh hưởng sức khỏe chú cm của bạn, có thể do quét nhớt làm thay đổi màu sắc lồng làm nó lạ lồng. Nhất là má trắng nuôi lên hay sợ mấy cái linh tinh, chai, lọ, giấy bóng màu sắc... lắp cầu đậu mới, cóng mới. Theo như mình biết các bác chơi già cội hay quét nhớt cho lồng xuống màu và không bị mối mọt nhưng sau khi quét hay chùm bao bóng bịt chặt 1 tuần để chỗ mát sau đó đem ra cọ sạch bằng nước rửa bát rồi phơi khô 3 ngày nắng mới nhốt chim vào. bạn đừng vội nhốt chim vào như thế.

9. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    cháo máo của bạn nhẹ thí bị mất lửa , nặng thí có khi chết đấy