Chào mào bị hoảng cần giúp!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi vutienthanh, 21/8/13.

1. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Tình hình là em mới bẫy được một em chào mào của nhà ai đó bị sổng. Tướng tá rất chuẩn và to con, hôm lấy em thuần nhà em ra bẫy thì thấy nó hót và đã chiêm ngưỡng hết bản năng đã có của nó rồi. Theo kinh nghiệm nuôi chào mào thì thấy em này cũng phải 1 đến 2 mùa lồng rồi nhưng vấn đề là:
    Hôm bắt được bằng lụp thì em có hơi bị run tay, mặt khác cũng sợ gỡ lưới ra em nó dãy rồi sổng mất nên mang vào trong nhà đóng kín cửa để gỡ lụp...đúng như dự đoán là em nó dãy ra được và bay vòng vèo trong nhà,,,em và 1 người nữa đã tóm nó bằng tay và vồ mãi...huhu, bây giờ em nó cứ nhìn thấy em là hoảng loạn tông còn hơn mấy con chim bổi,,,sự tình đã hơn 10 ngày nay rồi và không thấy có tiến triển. Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn cho em với? Cám ơn các bác trước nha!

2. chaomaohocmon

chaomaohocmon Member

Thích đã nhận:
    3
    thả ra bạn ạ ...sau 1-2mùa bảy lại chắc chắn dạn

3. zlztoanzlz

zlztoanzlz New Member

Thích đã nhận:
    2
    trùm áo lồng lại để nơi yên tĩnh cho nó nghỉ ngơi khoảng 2 tháng chấp nhận thuần lại như con bổi, cho ăn ít thôi chia làm nhiều lần mỗi lần cho ăn khoảng 15 hạt cám rồi để đói làm như vậy dần dần nó sẽ ko sợ bạn nữa đừng nóng vội với nó thì mới ok đc còn ko thì thả ra cho nhanh

4. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ban cứ chăm sóc binh thường , sang năm thay lông xong đẹp ngay !