Chào mào bị hư giọng

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi zxzden_enter, 17/1/10.

1. zxzden_enter

zxzden_enter Member

Thích đã nhận:
    15
    em mới bắt được 1 con chào mào, chưa biết trống mái thế nào, mà em nghĩ nó là chim trống.
    mào của nó thì cao, rậm, thẳng đứng lên trên nhưng mà cái vòng đen ở cổ thì rất ít, hầu như không thấy luôn.
    :crying::crying::crying:
    không biết thay sau mùa thay lông thì nó có được cái vòng đen ở cổ không nữa hehe:-$
    em nó hót dài nhưng mà chỉ có được mỗi âm lặp đi lặp lại, siêng hót và hót to nữa.
    không biết nó có cách nào chữa giọng của nó không nữa hay em thả nó ra .
    mong mọi người cho ý hiến dùm ..
    ~X(~X(~X(~X(~X(.. em cảm ơn nhiều

chaomaobt and BACH HIEU like this.
  2. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Vòng cổ gọi là Yếm, cũng tùy theo con chứ không phải con nào cũng Yếm dày, đen. Yếm dày và đen chỉ có chào mào Huế là nhiều.Có con không nhìn thấy Yếm lun bạn àh.
    Cách phân biệt chim trống nếu như bạn mô tả là em nó đã hót rồi, phân biệt không khó, chỉ cần nghe e nó sổ giọng dài, hót to thì 100% là trống.

RomeoOG, Tuanlehuuminh and BACH HIEU like this.
  3. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Chim mà chỉ hót đi hót lại một giọng là chim dở!Vòng đen thường gọi là yếm,đao!Tùy con mà có vòng yếm khác nhau!Giọng chim thì nếu là chim non chưa đến 2 năm tuổi lồng thì có thể thay đổi đc chút ít còn về giai điệu mà chim hót là do bản chất của con chim rồi!Ko sửa đc đâu!VD:hót giọng âm cao âm thấp nghe luyến láy trong 1 lần hót, khi sổ nhiều lần thì mỗi lần là 1 kiểu hót thì đó là chim hót hay,còn chất giọng của chim là giọng trầm hay giọng thanh thì tùy con chim có chất giọng khác nhau!Các yếu tố mình vừa Ví dụ thì ko bao giờ sửa đc đâu!Nếu mà nó cứ wit wiu!wit wiu!wit wiu wiu suốt ngày thì đó là chim mái!Chim mái cũng có con to con,dài đòn,mào rậm!chỉ có thể nhận biết chắc chắn là chim mái hay trống qua giọng hót thôi!Chúc anh có một chú chim hay!

chaomaobt and RomeoOG like this.
  4. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    - "... em mới bắt được 1 con chào mào, chưa biết trống mái thế nào ... mào của nó thì cao, rậm, thẳng đứng lên trên ... em nó hót dài nhưng mà chỉ có được mỗi âm lặp đi lặp lại, siêng hót và hót to nữa ..." - Theo bạn tả như vậy thì mình nghĩ đây có thể là chim trống, còn non, đang tập sổ.
    - "... không biết nó có cách nào chữa giọng của nó không nữa ..." - Có phải nó kêu suốt như vậy không: "which wheo .. which wheo .. which wheo" và "which which .. which which which" ? Nếu đúng vậy thì tự nó hoàn thiện giọng hót của nó, chẳng cần phải tập phải sửa gì cho nó đâu. Bạn siêng đem nó đi cho nó nghe chim già sổ nhiều thì nó nhanh hót vững hơn. Chú ý là chỉ cho nghe chứ không cho lại gần chim già nhé, mặc dù có thể chim của bạn đến chỗ lạ có thể nó sẽ tỏ ra rất sung.
    - "... nhưng mà cái vòng đen ở cổ thì rất ít, hầu như không thấy luôn ... không biết thay sau mùa thay lông thì nó có được cái vòng đen ở cổ không nữa ..." - Cái bạn nói đó gọi là cái yếm, sau vài mùa lông thì nó sẽ đậm lên một tý nhưng không dài ra thêm đâu - vốn nó vậy rồi. Chim của bạn thiếu yếm, yếm chỉ vừa phủ vai thôi. Mà rất rất hiếm chim có cả "cái vòng đen quanh cổ". Yếm chim mà dài được qua hai vai, kéo đều xuống ức thì nhìn đã đẹp lắm lắm rồi bạn àh, nó mà lại còn vòng cổ như cái khăn len nữa thì ... =P~
    - "...hay em thả nó ra" - Ậy, đừng nóng vội thế, bạn cứ nuôi một thời gian nữa rồi hãy quyết.
    Mình xin được góp vài ý - Chúc bạn vui !

zxzden_enter and chaomaobt like this.
  5. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Trên diễn đàn cũng có bài viết tham khảo thêm về chuyên hư giọng của chim nuôi,bạn đừng vội vàng thả chim đi nhé .Chúc bạn thành công !

chaomaobt thích bài này.