Chào Mào bị sâu lông có chửa đươc ko!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi kissme18, 1/6/08.

1. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đang nuôi 3 chú cm nhưng có một chú sau khi đem về một thời gian em mới biết bị sâu lông ,chú ta cứ tự bức lông đuôi của mình .Lúc đầu em nghĩ là chú ta căng lửa quá nên tự rứt lông của minh hóa ra ko phai chú chim này của em ngày càng yếu mà ẹm ko biét làm cách nào cả các bác trên diển đàn có cách nào giúp em với mong tin của các bác nhiều!:crying:

son_mecugay thích bài này.
  2. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    vậy là chim của bạn bị sau lông, hay con gọi la bị rầy lông khiến chú chim thấy ngứa ngấy khó chịu. bạn nên dùng dầu gió loại ''nhị thiên đường'' 1000 đ 1 chai như ở quê tôi thường bán ngoài tiệm thuốc tây, thoa vào cánh hay đuôi rồi cho chú chim tắm nắng vậy là hết.vì khi loại dầu nay vào lông thì rầy đó ko chịu đươc sẻ bay ra hết nhưng ban phải chịu khó làm 3 đến 5 ngày thì mới hết hẳn.nếu ko hết bạn nên xem lại lương thức ăn của chim mình. vì khi thiếu chất chim của bạn củng có hiện tượng cắn lông này,.

3. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Thuốc thì HCN không có xài đến,nhưng mà chế độ dinh dưỡng cho chim bạn không hợp lý nên mới xảy ra tình trạng trên.
    Bạn có thể mua cào cào khô xay nhỏ, trộn thêm vào loại cám mà bạn đang cho nó ăn để bổ sung thêm chất. Cho ăn chuối hoặc cà chua chín để bổ sung thêm chất cho nó.
    Tắm thường xuyên, đặc biệt phải quan tâm đến chế độ tắm nước và tắm nắng cho nó, như vậy mới mong chim có bộ lông đẹp. Những mảnh trắng bó lông lại gặp nước thì bung ra, như vậy lông chim sẽ đẹp hơn. Tắm nước và phơi nắng giúp chim có bộ lông đẹp, mượt và ôm sát người.
    CM thích tắm, mình khuyên bạn có thể tắm cho nó 1 lần 1 ngày nếu có thời gian rảnh, còn nếu bận thì 2 ngày cho tắm 1 lần.
    Chúc chim bạn sớm căng lửa và có bộ lông đẹp

4. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào HCN thật ra chú chim này mình mua về thì đã bị như vậy rùi mình nghi ko phải do chế độ dinh dưởng đâu cũng xin cảm ơn vihh_quangnam nha mình sẻ thử theo cách của bạn xem sao rất vui vì lại có hy vọng cứu chú chim CM của mình rồi!Thanks!

5. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    chú chào mào của bạn chưa hẳn là không chữa được.Tuy nhiên,nếu nó hay thật sự thì bạn mới nên mất công chữa cho nó,nếu không thì thả đi là hay hơn.
    Bạn thử làm theo mình xem:
    1/chim cắn đuôi chưa hẳn là đã bị sâu lông vì có con có tật hay tự cắn lông.Nếu bị tật đóthì bạn nên móc chim này gần với những con bổi khác để nó từ từ mất cái tật đó.
    2/nếu xác định bị sâu lông(chỉ mới bị đuôi) thì bạn mua "oxy già",hòa với nước và tắm cho nó thường xuyên.Trong lúc chữa sâu lông bạn nên cho nó ăn châu chấu thường xuyên,trái cây cũng vậy nhé!Tắm xong bạn nên phơi nắng khoảng 30-60 phút(không chết đâu mà sợ).Trời mùa hè thì buổi tối bạn để ngoài trời, móc cao lên để nó tắm sương buổi sáng.
    Sau một thời gian nếu như lông đuôi của nó không lên được thì bạn giăng mùng ngủ lên,thả nó vào trong và bắt nó(để chim khỏi bị hoảng).Bạn dùng 1 cây kim đã tiệt trùng,tìm các lỗ chân lông của nó và chích vào(khâu này tuyệt đối phải cẩn thận đó nghe)đừng để chích quá sâu mà chim bị chảy máu là đi tong đó.
    Thời gian chữa cho chim không phải là ngày 1,2 đâu mà thời gian rất lâu đó bạn ạ.Nhiều lúc mất cả 1-2 mùa lông chim mới lên được,chủ yếu là chế độ nuôi của mình nữa.
    Bạn phải nuôi chim thật tốt,tắm ngày một và châu chấu cũng như vậy nhé.
    Vì trong thời gian này chim yếu lắm!

son_mecugay and nammaf1a like this.
  6. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    theo mình nếu chim của bạn thật sự bị sâu lông thi` ko cần phải rườm rà như lochue nói.chỉ cần khi tắm bạn pha tí muối vào nước cho chim hoặc có thể ra tiệm thuốc thú y mua 1 liều thuốc trị hư lông dành cho gà con về pha vô máng tắm chim tắm.1 thời gian ngắn thôi chim bạn sẽ đẹp lại thôi.kinh nghiêm của mình la` vậy.nếu ko phải xin bỏ quá cho em

nammaf1a thích bài này.
  7. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    sucave nói cũng đúng,tuy nhiên đây là chim chứ không phải gà.Tắm với nước muối là đúng 100% rồi nhưng có cái hại ở chỗ :muối thì mặn,nếu chim tắm thì lông sẽ bị rít,chim rất khó chịu và càng dễ bị suy nữa.
    Chim bị sâu lông tuyệt đối không phảo ngày một ngày 2 mà chữa hết đâu,bạn cứ tin ở mình đi,ít nhất là 1-2 tháng khi đó mới thấy kết quả của mình được đó.
    Bạn hãy kiên trì nhé(nếu chim của bạn là 1 con chim hay thì nên chữa)

8. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Bạn của mình cũng có 01 con CM không ra lông đuôi. Chim được 4 mùa rồi, lông đuôi chỉ ra 0,5 cm là bị hư và rụng luôn. Chim rất căng lửa, nhưng phải mỗi cái tội nhìn trọc lóc. Cũng đã thử nhiều cách như dùng thuốc kích thích mọc long, cho tắm long não ... pó tay thôi. Nếu CM của kissme18 giống con của bạn mình thì chịu khó nuôi không vậy.

9. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình đã nói rồi mà,nếu thật sự là chim mình thích thì tốn công bao nhieu cũng cố gắng nuôi bạn ạ

10. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @kissme18: Tiện thể bạn post hình cho mọi người xem nào ! Chuẩn đoán và điều trị dễ hơn ! Thanhs !

11. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chửa trị chim bị bệnh sâu lông.
    -----------------------------
    Chim cảnh nuôi bị bệnh sâu lông có bộ lông xấu xí tưa gảy nát nhàu...
    Nguyên nhân do chim kém vệ sinh nhiểm vật ký sinh 4 thứ như rận, bù chét, mạt và ve.
    Rận, bù chét cắn phá lông, da chim gây cho chim ngứa ngấy khó chịu bất ổn tự cắn phá lông cho đở ngứa.
    Mạt, ve hút máu chim làm cho chim gầy ốm suy kiệt rồi chết.
    Cách chửa thuốc bột Solamid 10g pha với nước theo chỉ dẫn cho chim tắm.
    Bổ sung vitamin nhóm B vào thức ăn cho chim.
    Vệ sinh lồng, chuồng trại và cách ly chim bệnh.

hungvcb thích bài này.
  12. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Chào mào hay các loài chim nuôi bị sâu lông nguyên nhân chính là do điều kiện sống: ẩm uớt, thiếu nắng, tình trạng vệ sinh lồng chậu, chế độ dinh dưỡng....

Chim của bạn mới mua nên chưa thể kết luận chính xác là do nguyên nhân gì, Tuy nhiên bạn cũng nên cần khẳng định chắc chắn rằng nó có bị sâu lông hay không....

Kinh nghiệm xưa, khi chưa có các loại thuốc hóa học đặc trị thì người nuôi chim hay dùng rượu để trị sâu lông rất hiệu quả. sau khi tắm chim bằng nước thông thường, bạn phun lên lông chim một lớp mỏng rượu mạnh (khuyên dùng Vodka, Ging...) có thể dùng bình xịt hoặc phun bằng miệng, rượu không gây tác dụng phụ với chim, khoảng một tuần hoặc hơn nữa bạn sẽ cảm thấy hiệu quả....

Việc dùng các loại đặc dược chuyên dụng thì được, nhưng chúng ta chưa rõ tác dụng phụ của chúng, có gây tác hại nhiều cho chim hay không.

Tôi không thiên về phương pháp chữa bằng nước muối, nước muối lõang tính sát trùng rất yếu, nhưng cái chính là gây hại đặc biệt cho loài điểu, nếu nhiễm mặn ít chim có thể bị xơ lông, mức độ nhiều hơn có thể làm gầy chim do uống quá nhiều nước, nặng hơn thì làm chết chim, ngày xuă người ta còn bẫy bã độc gà hoặc chim ăn mạ mới gieo bằng phương pháp ngâm thóc vào nước muối và vãi ra ruộng...

Cùng với chế độ dinh dưỡng và điều kiện nuôi nhốt hợp lý, tôi tin rằng rằng bạn có thể cải thiện tình trạng sức khỏe những con chim yêu quý của bạn.
    Chúc vui,

hungvcb thích bài này.
  13. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cái chiêu dùng rượu toi đã làm rồi, thấy có hiệu quả đó ban ơi. nhưng tôi thấy tốt nhất là bạn phải chăm chim thật kỹ lúc chim đang thay long đó . chim mạnh thì khi thay lông bạn thấy chim ra lông các sợi lông rất mập và khi thay lông song chim có bộ lông đẹp không thấy hiện tượng sâu lông nữa.nhớ cho chim tắm thường xuyên và hạn chế đổi cám nha. chúc bạn thành công!!!

hungvcb thích bài này.
  14. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Nếu quan sát kỹ trên lông chim (bắt chim ra xem) bạn sẽ thấy những con bọ nhỏ (không phát con mạt), nó nhỏ và dài bám theo lông chim. Con côn trùng này giống con chấy nhưng nhỏ hơn vài lần.
    Bạn dùng kết hợp cho chim tắm nước muối, nước cây mần tưới như các bài trước đã hướng dẫn và phơi nắng. Chắc chắn sẽ hết.
    chúc bạn thành công. Minh cũng đã làm trên chim chào mào.
    Cây mần tưới làm cho con mạt chết, không sinh sôi này nở. Còn nếu tắm nước muối thôi thì nó sẽ di cư qua lồng chim khác hoặc tạm lánh nạn ở đâu đó một thời gian, chờ yên ổn sẽ xuất hiện trở lại.

hungvcb thích bài này.
  15. phuong_cm

phuong_cm Member

Thích đã nhận:
    4
    theo tôi thì bạn nên thương xuyên tắm cho nó, cho nó phơi nắng sau đó bắt no ra phun rượu vào đuôi của nó (3 ngày đầu thôi).Máy bữa sau cho một it oxi gia vào nước bảo đảm => hết:D

hungvcb thích bài này.
  16. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Không xác định được nguyên nhân thì không thể có cách phòng ngừa và điều trị được ( dfo dinh dưỡng, do rận mạc, do nóng wa, do sợ chim cùng loài wa....), bạn cần trìm hiểu rõ nguyên nhân rồi sẽ có giải pháp thôi, chúc vui vẻ.

17. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Mình có con CM cứ ra lông là bị gẫy,mình lấy cái lông gẫy ấy ra xem thì thấy lông khô và mục lắm chính vì vậy khi ra lông là gẫy ngay bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với,có phải nó thiếu can sy ko? còn chuyện nữa là cánh thì ko mọc ra dc vì khi mình bắt ra thấy có lớp da phủ lên lông non cho nên ko chui lông ra dc, vậy bây giờ chữa thế nào các bác cho it lời khuyên nhé Thank

hungvcb thích bài này.
  18. chimcanhasd

chimcanhasd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Phải đợi tới mùa lông tiếp theo rồi bạn àh

hungvcb thích bài này.
  19. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Chim hay thì giữ lại nuôi còn ko thì bỏ đi bạn,chứ chim bị vậy là do lúc thay lông ko được chăm sóc tốt đó.nhất là chế đọ hoa quả và tắm nắng,tôi có 1 em huế rất hay bị vậy do phải chăm lại mà phải mất nhiều thời gian cho nên nản quá.đợt rét vừa rồi em đã quy tiểnồi,tuy rằng rất tiếc nhưng mà...chỉ ..tội ..cái ..lười thôi.6 trai đi toi...