Chào mào bị trụi lông đầu, nổi mụn

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi kandis, 24/1/13.

1. kandis

kandis New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình có mua về 1 bé chào mào cũng đã lớn r, khoảng hơn một năm. khi mới lấy về trên mặt nó có một vết sẹo nhỏ, mình đoán là do đánh nhau mà có
    sau 1 thời gian, nhà mình chuyển nhà, trong quá trình chuyển nhà nó khá hoảng sợ, bay loạn xạ, sau đó mình thấy vết sẹo to ra một chút, hình như hơi chảy máu, nhưng đến hôm sau đã se khô lại bình thường
    sau đấy vết sẹo rộng ra khá nhanh, h trụi mất một mảng lông trên mặt, vùng da lộ ra có 1-2 cục sưng như cục mụn, có vẻ tấy lên
    mình rất lo k biết có phải nó đã bị nhiễm trùng, viêm da hay bị nấm k? mình đọc trên mạng và đã cho nó tắm nước muối, tắm cồn, buôi thuốc mỡ tetracyclin mà nó cũng chưa co vẻ đỡ đỡ lắm
    mọi ng giúp mình xem mình nên điều trị như thế nào?

ngoài ra hồi mình mới mua nó khá to béo mà h gầy đi, khảnh ăn, lười ăn cám, có hôm khảnh cả hoa quả. có cách nào để nó ăn nhiều hơn k? mình vẫn cho ăn thêm sâu, thỉnh thoảng cho ăn dế
    và có thể cho chào mào ăn thêm 1 chút đồ ăn của người (không mặn) không?

đây là ảnh của em nó, tiếc là mình k chụp rõ đc phần mặt. nó bị sợ máy ảnh
    [IMGO]http://i277.photobucket.com/albums/kk49/kandis1214/734759_542559735754067_111128754_n_zpsb13ad4d7.jpg[/IMGO]

2. cumi

cumi Member

Thích đã nhận:
    15
    bình thường không sao đâu bạn ngày trước nó tuông nhiều lao đầu qua nan lồng trớt mặt đóng vảy nên lông chố ấy mất nay nỗi mụn cũng do tuông lồng sinh viêm nhiễm bạn cho ăn uống tốt hơn là khỏi mà bạn yên tâm.

3. supper

supper New Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi bạn cho em nó tắm thường xuyên sẽ đẹp thui :blushing::blushing::blushing: