Chào mào bị ủ rủ

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi duybeo, 11/12/06.

1. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    các bác cho em hỏi tí .con chào mào nhà em hổng bít tại mà đang thay lông mà tai sao nò ủ rủ thế không bít.nó thay kông cánh,toàn thân xong hết không bị sao mà bi giờ đang thay lông đuôi nó lại ủ rủ thấy thương lém.miệng nó cứ líu ríu trong miệng hoài à.hic mùa thay lông trước nó đâu có bị như vậy,( điều kiện nuôi dưỡng tốt,chăm sóc kĩ )Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ bảo cho thằng em này với.thanks nhiều

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    nếu mà bạn nuôi điều kiện tốt như...

Vào mùa này lạnh chim thay lông chúng sẽ cảm thấy lạnh hơn bình thường đặc biệt lại là mùa lạnh. Bạn nên trùm áo lồng chỉ trừa chưa đầy nữa lồng cho con chim được thoải mái. Dể nhiên treo lồng không phải chỗ cửa sổ có gió lùa vào ngày lạnh.

Thứ hai là cào cào, trứng luột và trái cây phải tăng lên nhiều xo với nhưng ngày nuôi bình thường bởi đọc trong bài viết của các bác sĩ về chim thì lồng chim làm ra bằng chất đạm, chất đạm có nhiều trong lồng đỏ trứng và cào cào. Nhưng khi thay lông mà rụ hoài vậy là thiếu chất thì bạn nên coi lại chế độ dinh dưỡng mà bạn cho nó ăn, nước uống. Nếu chỉ còn thay lông đuôi mà rụ là do thiếu chất thôi bởi nó dùng hết chất dinh dưỡng vào cho thay lông cánh và trên người rồi.

Khi coi hết không thiếu gì thì chỉ có là...
    Bạn nên lợi dụng những ngày nắng ấm, vào cở 10 sáng đổi lên đêm ra phơi nắng cho nó xỉa lông cánh hihi nó sẽ gọn lồng lại và khỏe dần. Phơi cở 10 phút hoặc tới khi hả mỏ thì thôi.

Hoặc bạn nên viết rõ thêm chi tiếc chế độ nuôi của bạn cho anh em học hỏi hay có ý kiến chi thêm nhé.

3. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cám thì em củng làm giống các bác trên 4rum làm đó thôi.còn nhà em thì chẵng lạnh tí nào cả,ấm nữa là đằng khác.còn em cho an mồi tươi thì đầy đủcha6u chấu và sâu ,đa số là ngày nào củng có đồ tươi cả.còn lúc trước thì ngày nào củng được treo ra cây cả,nhà em ở nông thôn mà.Con này lúc trước nó khỏe lắm đi bẫy từ sáng sớm tới chiều tối mà nó có bỏ giác nào đâu, lúc nào cũng căng lữa hết.Con này em nuôi từ chim con lên được 1 mùa lông rùi hic bẫy hay lắm ,từ đầu trận tới khi bắt được chim ngoài nó chỉ đứng 1 chỗ thôi hót ác liệt lắm .mà tự nhiên nó thay lông thế này mới bùn chứ.Nói các bác không tin chứ nó đả thay lông 3 tháng rùi mà chưa xong bùn quà tính kiếm thêm con mồi nữa đi bẫy mà kiếm chưa ra.:( :( :( :(

4. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Bạn thử cho ăn chuối tươi chín xem sau. Theo bạn kể thì thấy bạn cho ăn bột và cào cào, sâu. Chào mào ăn chuối rất mau tiêu nên phân nhiều và có lẽ vì lý do đó mà nhiều người thấy dơ nên ngại cho ăn. Nhiều khi mua cả nải chuối mà có 1 con ăn không kịp hết nên mình phải ăn phụ- nếu không chuối hư uổng! Tuy nhiên, theo mình chào mào ngoài đồng chủ yếu chỉ ăn trái thôi, chào mào mình nuôi trong lồng thỉnh thoảng phải có chuối thì chim mới sung! Bằng chứng là nếu có chuối trong lồng thì chào mào chỉ thích ăn chuối, không ăn bột, thậm chí có con chỉ chịu ăn rất ít cào cào và sâu so với khi không có chuối!

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Đúng rồi, Bác ngqhai nói đũng đó, chào mào thích ăn chuối hơn tấtt cả các loại hoa quả khác. Ớt đỏ thì có con ăn, con ko chứ chứ chào mào thì con nào cũng ăn chuối hết. Có lần mình đã thử cho cả chuối và táo tây vào thì nó chỉ ăn chuối thôi, ko ăn táo tây. Chuối thì 1 quả nó ăn cũng hết nhưng thường thì mình chỉ cho nửa quả thôi. 1 tuần cho ăn hai lần đả đủ. tuy nhiên những ngày còn lại bạn nên cho ăn thêm sâu tươi, cào cào... và các loại hoa quả khác..
    bạn có trộn ớt vào cám không vậy. Nếu ko thì trộn vào đi bạn ạ. một tuần trộn ớt tươi 2 lần là ổn đấy. à mà nhớ để cả hạt nhé.
    Chúc bạn có con chim khỏe

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Con Mào non của em cũng bị ủ rũ, nhưng chết mất rồi ... :crying:

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hhh

Vậy con CM đó của bạn là chim nuôi non lên hay là chim Mộc lên? Nếu là chim non thì rất hay có hiện tượng như vậy, nói chung là nó sẽ lâu căng lắm. Còn nếu là chim mộc mà vậy thì thui, thả đi, nuôi con khác!

8. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

hic em cũng co' cho ăn trái cây chớ .đa số là đu đủ thôi vì nhà em nhiều đu đủ lắm.Đúng là chúng ăn trái cây thì xả dử lắm nhưng mà mìng chịu khó dọn 1 tí là xong ngay mà 0 đầy 1 phút.
    To minhhieubf: em sẻ thử trộn ớt vào cám thử xem sao.Nhưng mà bình thường em cũng có cho ăn ớt mà.thanks nhiều
    To xxxbopy:chim của em là chim con nuôi lên mùa này là mùa thay lông thứ hai.hic con chim yêu quý của em mà bác bảo thì làm sao em thả cho được.hichic
    EM thiệt không bít làm sao nữa đây???hic bùn quá.sắp thi xong được nghỉ hai tuần mà không có chào mào bẫy thỉ rõ chán

9. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Với tình trạng vậy khó bạn khó mà có chim chơi liền

Bạn đã nói con chim bạn yêu quý thì dể nhiên bạn chăm sóc rất tốt.
    Bạn nói thay lông qua 3 tháng rồi mà chưa xong vậy là do thức ăn bạn có vẫn đề rồi.
    Thông thường nếu nuôi với điều kiện tốt nó chỉ qua 2 tháng là chim thay hết lông cả thân mình cả đuôi.

Thôi thì bạn thử như các anh nói cho ăn chuối và cào cào nhiều vào một chút. Tôi ngày xưa không cho ăn sâu chỉ cào cào khi thay lông và chuối. Tại bạn nói nuôi đây đủ rồi thì mình cũng không bàn tới.
    Nhưng cái quan trọng tôi tin là phơi nắng vào sáng nắng ấm nó sẽ gọn lông lại liền. Chim tôi nuôi khá nhiều và nếu rụ cũng đều áp dụng như vậy.
    Ở trời Tây họ có cái lò sưởi như cái hộp rồi có bóng điện ấm để vào cho chim bịnh.

Oh bạn còn nuôi con Mào nào khác nới không?

Last edited: 13/12/06
  10. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hic

Em đang kiếm thêm 1 con nửa đây mà kiếm chưa ra,lúc trước bẫy nhiều chim bổi lắm em cũng có để lại vài con nhưng nuôi hoài mà nó chưa chịu lên nên em đem đi cho người quen nuôi hết rồi,hìng như mấy con chim dữ nuôi lâu dậy lắm thì phải,ở ngoải rừng thì kêu hay lắm mà đem về nuôi thì hic cứ wích wi wiu không thui lâu lâu mới sổ được 1 tiếng ,em chán quá nên đem cho hết cho đở bực mình
    Em sẽ thử cho chim phơi nắng sáng rồi đem vô thử xem sao.vá cho ăn chuối nhiều nhiều thử xem sao.Hôm nay tình hình của cu cậu cũng chẳng khá là bao.hichic

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Tôi cũng bẩy được vài em chơi rất hung giọng đổ rất phong phú ché chiếc đồ không chê được.
    Thế mà vào lồng lại hót dở ẹt, những em như vậy là bị sóc hoảng qua cơn bị dính bẩy. Nếu cố kiên trì nuôi phải 2 năm đối với chim đã đỏ tách thì nó mới bất đầu chơi lại.

Còn con mồi kia thì cứ treo ngoài nắng sáng thời gian sẽ qua bởi vì rụ lông mà thôi hihi nắng sáng cũng có vitamin đó nhé.
    :D

12. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Re

cảm ơn bác nha,em sẻ kiên trì với con chim này thử xem sao.Em cũng đã có lần bẫy được con chim dữ ,con này nó ngự trị cả 1 khu vường chuối luôn đó,ai cũng tới bẩy mà nó dập tắt tiếng hết ,ngay cả con chim của em cũng bị tắt luôn em sách về nuôi cả tuần nó mới gáy lại bìng thường .1 tuần sau em mượn thêm 2 con mồi nữa là 3 con đem tới ,3h chiều em bắt đầu, em dàng 2 con kia lên dập với nó 1 trận tơi bời tới khoảng độ 5h 2 con kia tắt đài (2 con này dở hơn chim của em,cũng từng bẩy nó mà không được)lúc chúng nó sắp tắt đài em tre0 chim của em lên ngay khu của nó ngủ ,hehe chim của em chơi với nó tới gần 6 h tối thì nó nhào vô bu lồng đá ,mà con chim em nó chỉ đứng 1 chổ xòe múa thôi sau 1 hồi nó bu lung tung rồi vòng xuống vòng lên và cuối cùng...bập cái lưới sập xuống .cu cậu éc éc om xòm còn em thì nhảy lên la ầm ầm.KHA KHA dống đánh trận quá các bác hả.Tối đó anh em chiến hửu tới xem quá chừng em cẩn thận nhét cám vào chuối rối thả vô cho nó ,trùm lồng kính lồng ngon lành .em đi ngủ sáng dậy dòm vào lồng coi thử thỉ ôi thôi nó nằm ngay đơ.Em bó tay chẳng bít làm sao mà nó chết nữa ,chắc có lẽ là nó ức quá chăng hay là nó bỏ con vợ nó ngoài đời 1 mình chắc là vợ sẽ đi theo thằng khác nên nó cắn lưỡi tự tự nữa.HICHIC
    spam tí:hic em gởi rùi đọc lại thấy lổi chính tả quá chừng ,hên quá chưa hết hạn sữa chữa thế là bắt tay vào sữa chữa ngay........và xong

Last edited: 14/12/06
  13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bạn cho ăn cám thế nào? Có bổ xung mồi tươi ko?
    Tôi nuôi K mộc bằng cám cò mùa hè thì ko sao, đến mùa lạnh có hiện tượng xù lông gầy dần rồi tẻo. Nếu tôi cho ăn cám đậu xanh trứng thì một thời gian lại béo và ốp lông

14. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    có một chiêu rất hay để bẫy những con như vậy và rất hiệu quả là dùng thêm một con mồi mái nưã, lúc nào cũng đi 2 con mồi 1 trống 1 mái đảm bảo không phải đợi từ 3h đến 6h đâu duybeo ơi! Chim cặp càng dữ bẫy bằng mái càng dễ, chiêu này gần như là bí truyền cuả mấy cụ đấy!

15. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    heheh nghe bạn Duybeo kể mà

Nhớ lại cảnh tôi bẩy con 8 tiếng quá đi mất. Lúc nó dính bẩy tôi cũng cầm cây sào chảy như bay tới lồng chim mồi eheh cảm giác đó đã thiệt. Vậng tôi cũng có nghe nói là có vài em bẩy vào lồng buồn quá cắn lưởi tự dận. hihi thật là tiếc quá. Những thứ này thường thấy ở Chòe Than còn Mào thì ít lắm vậy mà lâu lâu cũng xảy ra.

Chiêu của bạn Muggle được á tại vì có thể tin tưởng bẩy được con chim trời đó. Nhưng ngoài ĐN có khu Sơn Trà chim thấy lồng là biết liền không đấu vào lồng mà chỉ đấu kế bên. Dùng chim mái cũng vô dụng.
    Và cũng ngay phi trường ĐN mấy hôm nghe kể có em mồi của ai đó xảy ra trời nó đấu và hạ gục biết bao nhiêu anh chàng sớn sát tới và có dùng cả chim mái để bẩy anh ta mà không dính. Tôi nghe kể, tôi khoái tìm tới đó lắm nhưng thời chưa hỏi kỷ. Không biết nó có chờ sau này tôi về thăm nó không biết hahhaha.

16. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Dùng 2 con là dùng luôn 2 lụp đó anh Bạch Đe^`, nhớ hồi nhỏ đi bẫy chim với ông già, ông già em từng bắt mấy con dữ nổi tiếng cũng kiểu con ở sân bay Đà Nẵng, nó đá biết bao nhiêu con mồi và nhiều tay đi bẫy chim đã tuyên bố nó là chim "thần", dùng 2 con treo cặp sát nhau luôn, con mồi mái bao giờ cũng bẫy hiệu quả hơn con trống...lúc nào đi bẫy thì con mồi mái cũng là mồi chủ lực...

17. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Re

Các anh nuôi chim mái được chứ em thì chịu cứ ngồi nghe nó wích tìu hiu thôi là em phát chán ,lỡ có bắt được chim mái là em cho thằng nào nó thích nuôi nó nuôi chứ em cái khoản này thì chịu thôi
    Ở gần nhà em hồi trước cũng có ngườ nuôi chim mái mà em thấy ổng đi bẩy cũng đâu có hiệu quả lắm đâu,đi bẩy với em toàn xách về tay không không hà(à lộn xách mấy con về,mấy con mồi của ổng đó.hehe)

18. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Vậy cũng được chiêu anh Muggle nói vậy là có thể vì nếu vào mùa sinh nở con tróng sẽ phong độ lắm hót đấu rất hay để được lồng em mái. Nếu thế lồng treo hai con hai bên nhau vậy chắc anh ngoài trơi kìa sẽ đấu đuổi con mồi tróng mình đi thế thì cũng nguy cho em chim trời bởi đấu riết rồi cũng dính à.
    Nói chung nuôi thì phải lấy hết cách của các cao thủ để dùng thì hahaha sẽ khá mà sẽ giúp mình nhiều trong công việc nuôi, bẩy.

Về phần chim mái tại vì Việt Nam mình chim nhiều quá thích thì ra mua bẩy về co nên không ai nuôi đẻ.
    Chứ nước ngoài như ở Singapore họ nuôi Chòe Lửa lấy gióng tốt. Con mái quan trọng lắm không phải có con tróng tốt là bất cứ con mái nào đặc cặp với nó là sẽ có chim tróng con tốt đấu.
    Ở CM ta lựa con tróng vậy thì con mái tuy có 3 âm thành đơn điệu nhưng lựa tướng cũng phải để ý.
    Nếu sau này có cơ hội tôi sẽ lựa con mái đẹp và con tróng đẹp để cho để lấy gióng.
    Thế thì bây giờ tìm được được em mái ức dài mũ đẹp đòn đẹp lại là vấn đề rồi cũng khó tìm lắm.

19. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Re

Anh Bd có kinh ngiệm lựa chim mái hông chỉ ho em biết với nha.chắc là em sẽ tìm mua 1con mái về nuôi thử xem sao,biết đâu tới tay em thì nó lại sinh sản thì sao.hehehee

20. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Như bạn đã biết thì

Ở Việt Nam mình nuôi dân chơi Chào Mào nhiều vậy mà không một ai nuôi một con mái. 10 người chỉ có 1 người nuôi lại chưa chắc có. Như ở ĐN mình dạo vòng vòng mấy tay chơi không một ai nuôi chim mái. Kể cả chính mình. Nhưng sau này qua lại đây tìm vài trang web nước ngoài rồi mới biết tới chim đẻ này nọ.
    Cho nên hỏi các cao thủ đi lựa một em tróng đẹp hót hay giá không cần thiết thì người đó tìm ra ngay.
    Bay giờ bảo đi tìm một con mái hay thì anh em hơi chịu tí xíu.

Nhưng dựa vào chim đực thì mình vẫn có thể chọn theo tiêu biểu như tướng chim mái thon gọn dài đòn, ức đẹp mào đẹp, siêng hót, lanh lợi. Vây ta ghép cặp với con chim tróng tốt của ta sẽ ra chim con đẹp.
    Muốn tìm con mái đẹp vậy hihi có phải khó không. Tại tôi thấy qua vài con mái của tụi Mã Lai đẹp thật nếu họ nói không phải chim mái tôi cũng tin. Cho nên nếu ra tiệm chim mà lựa con đẹp như vậy thì có thể là tróng lắm. Nên cây hay là đi bẩy hoặc bẩy lưởi tìm cho ra con mái đẹp thì thôi. Đương nhiên ta cũng không chơi chiêu bẩy hốt hết cả đàn làm gì quan trọng là chỉ tìm con mái đẹp.
    Chào Mào nếu có vườn hoặc bạn thấy rồi có cai aviary tuyệt vời như anh Hải thì vào mùa chim sinh sản ta cho con mái vào trước treo con tróng ở ngoài giới thiệu chó chúng quen nhau trước rồi từ từ cho vào sau. thì sẽ con chim tơ nuôi thôi. Chúng dể hơn Than, Lửa rất nhiều. Và nên nhớ là trước khi cho chủng bị cho đẻ phải cho ăn khá nhiều loại mồi tươi tháng trước đó và cũng nhiều loại trái cây. eheh thôi nói tới đây tôi đủ ghiền rồi.