Chào Mào bỏ ăn chuối

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi hapha, 4/11/08.

1. hapha

hapha New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có nuôi 1 chú CM bổi được 2 tháng rồi.Lúc mới đem về nó ăn chuối ngay,nhưng mấy ngày hôm nay nó không chịu ăn nữa,để quả chuối trong lồng suốt mấy ngày mà chẳng thấy nó ăn gì cả.Còn cà chua ,cào cào nó vẫn ăn bình thường.Mấy AE có kinh nghiệm giúp mình với,chim có bị bệnh gì không,làm sao để nó ăn chuối trở lại.Cám ơn nhiều!

chaomaobt thích bài này.
  2. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    bạn để nguyên cả quả chuối à, có bóc vỏ ko? Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng theo mình thì bạn ko lên để cả quả chuối như thế vì: quá nhiều, chim ăn sẽ bị thừa và chuối nhanh hỏng nên rất nhanh bẩn lồng ( mất vệ sinh lắm). Theo mình thì bạn nên cho nó ăn ít một, cắt từng miếng nhỏ dày từ 4-5cm, treo vào thành lồng gần que đậu ( như thế chim dễ ăn mà phân chim ko dính vào chuối), bạn nhớ bóc vỏ chuối cho nó nhé, nó sẽ thích ăn hơn dấy ^^!. Chuối để cả quả mà ko bóc vỏ thì chắc nó ko dám ăn đâu ( lúc mới về nó ăn là đúng vì ngoài chuối nó còn ăn được gì đâu, nhưng bây giờ nó ăn cám rồi nên nếu bạn ko bóc vỏ thì chăcf là chuối chỉ có mốc thôi à^^)
    Một vài điều nhỏ nhặt, nếu thiếu hoặc sai sót gì thì mọi người sửa và bổ xung cho em nhé!!
    Chúc bạn có được chú chim đẹp!!

chaomaobt thích bài này.
  3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim của bạn biết ăn chuối chưa? Có khi nó chưa biết ăn chuối vì chim ngoài thiên nhiên có biết ăn chuối đâu (có vùng chuối nhiều thì chim biết ăn), về tay người nuôi mới tập cho nó ăn chuối. Có khi bạn mới đem về chim đói nên mới ăn chuối, sau này thấy nhiều đồ ăn quá nên nó không ăn chuối mà ăn thứ khác. Bạn phải tập cho chim ăn chuối, bạn bỏ chuối vào lồng và bỏ ít cà chua gần quả chuối. Khi ăn hết cà chua thì chim sẻ ăn chuối thôi mà.

chaomaobt thích bài này.
  4. hungmyanh

hungmyanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    ăn cà chau với cào cào cũng tốt rồi bạn à ! để lâu nó sẻ ăn thôi

chaomaobt thích bài này.
  5. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Bạn cho nó ăn nguyên quả thì nó bỏ ăn là phải rồi. Hãy thử làm như Vippro nói xem sao, may mà nó không ngoẻo vì ăn chuối thiu hoặc vì ngán đấy.:D:D:D

chaomaobt thích bài này.
  6. minhphuongnt

minhphuongnt Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình biết chim của bạn không ăn chuối mà ăn các thứ khác là do bạn cho chim ăn chuối quá chín, bạn thử cho ăn chuối vừa chín tới là nó ăn liền a\
    100% nó sẽ ăn

chaomaobt thích bài này.
  7. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Theo mình nghĩ thì nếu chú chim của bạn vẫn chơi bình thường, sức khỏe tốt, nhìn chim vẫn nhanh nhẹn, phân đi ổn định ... thì OK rồi.
    Bạn ko cần quan tâm đến việc em nó có ăn chuối hay ko ? Vì thực tế ngoài thiên nhiên chim cũng ... ko có chuối mà ăn đâu ...hihihih. Có ai bẫy được chim CM ở vườn chuối chưa ???
    Chim cũng như người thôi, nó cũng thích ăn những gì mà cơ thể nó cần. Hoặc em nó ăn nhiều quá ... ngán, muốn đổi món. Bạn cứ thỏa mái ko cho nó ăn chuối khỏang 1/2 tháng, sau đó cho ăn lại ... đảm bảo em nó xơi liền..
    An tâm bạn nhé, vì mình chưa thấy con chim BỔI nào ko ăn chuối mà lăn quay ra chết đâu...hihihihi.
    Thân./

minhbl and chaomaobt like this.