Chào mào bổi mới chinh phục – mời các bác xem cho vui !

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi sodocdac, 1/12/10.

1. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Các cụ thường nói: “hữu duyên thiên lý năng tương ngộ” cấm có sai. Chả là em đang phải chuyển nhà về chỗ mới chật chội nên đã giải tán hết toàn bộ đàn chim cò và cá cảnh. Mặc dù rất tiếc nhưng đành phải chấp nhận sự thật đó. Tuy nhiên, chữ “DUYÊN” đã kéo em lại với chào mào. Một duyên may thật tình cờ !<o></o>
    Em xin đi vào chủ đề chính: Hôm qua em ở nhà để dọn dẹp mọi thứ, tranh thủ hẹn anh em chơi cá, chơi chim đến tặng vài món đồ. Tài sản chào mào của em chẳng còn con nào nhưng trong nhà vẫn có 2 em mồi chiến của ku em gửi trước đó mấy hôm để nó đi công tác (cụ Audi và cụ dừng_hình đã thấy 2 em này và rất kết). Đang ngẩn ngơ tiếc nuối niềm đam mê cá cảnh và chim cò thì chợt nghe 2 em mồi chiến náo loạn cả lên. Vẳng nghe trong vườn cây dưới sân tập thể một giọng CM đổ liên hồi,giọng chuông và đổ kép. Ôi mẹ ơi, ngày thường CM trời vẫn đến sát nhà em đấu với CM nhà mà em có thấy giọng con nào lọt tai đâu. Sao tự nhiên lại có con bổi giọng xuất sắc đến thế ? Sẵn còn cái lụp đã hứa tặng ku em nhưng nó chưa lấy, em cho con mồi chiến nhất vào và treo xuống sân tập thể. Tiếc thay, em chậm quá nên khi treo mồi lên thì chỉ còn “ta với ta”. Kệ, em để con mồi trên cây và tiếp tục về dọn nhà. Khoảng 11h30, em mồi dưới sân lại nổ như pháo, có cả ché và whích liên hồi. Từ xa, cái giọng chuông nổ kép của con bổi trời lại văng vẳng. Vì đang dở mấy việc trong nhà nên em chỉ theo dõi trận đấu qua… tai. Khoảng 12h30, trận đấu có vẻ dịu lại, chỉ nghe em mồi ra giọng và tiếng đàn bổi trời lao nhao, không nghe thấy tiếng của con bổi giọng chuông. Em nghĩ bụng chắc là con bổi tinh khôn đã bỏ đi. Em lững thững vác sào xuống để mang mồi về. Đứng dưới gốc cây nhìn lên thấy một bên lưới vẫn còn nhưng 1 bên đã sập, nằm gọn trong lưới là 1 em bổi. Điều đặc biệt là đã bị dính lưới nhưng cái mào của con bổi đang nằm trong lưới vẫn dựng đứng. Em vội vàng chạy về nhà xách máy ảnh xuống để ghi lại hình ảnh thú vị có một không 2 này. Tiếc thay, chụp được 1 nhát nhìn lại thì thấy báo “No Card” – em đã tháo thẻ nhớ ra để up ảnh chào mào của nhà mà quên chưa cắm vào máy ảnh ! Dưới đây là hình ảnh con bổi em mới chinh phục sau khi vào lồng 2h. Khi mới thả nó vào lồng thay vì đâm hoảng thì nó nhảy qua nhảy lại, vừa roọt, whích vừa búng cánh, nhấp đuôi, mào không hề cụp. Lúc đó em đã nghĩ trong đầu: Dù nhà chật đến mấy thì em cũng quyết phải nuôi bằng được em bổi này. Còn niềm vui sướng nào hơn khi mình cố quay lưng nhưng duyên phận vẫn không dứt đúng không các bác ?<o></o>
    Đây là ảnh:<o></o>
    [​IMG]<o></o>

Đây là clip sau khi em nó sa lưới pháp luật 2h:

<o>[video=youtube;ir-MEzP5N8A]http://www.youtube.com/watch?v=ir-MEzP5N8A[/video]</o>
    <o></o>
    @ to anh_hung908: Hùng còn nhớ anh em mình từng PM trao đổi về giọng CM và có đề cập đến em bổi ở gần nhà anh không ? Khả năng chính xác đến 90% đây là con bổi mà anh từng đề cập với em. Chắc duyên trời run rủi nên em bổi đã bỏ đi lâu ngày nay tự nhiên lại trở về địa hạt cũ và đến với mình !

Last edited by a moderator: 1/12/10
  2. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    chúc mừng bác nha , cái nghề còn bỏ được chứ cái nghiệp thì vô phương bỏ , nhà chật nhưng cố nuôi nhá bác .

sodocdac thích bài này.
  3. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    chú trời này khá đẹp đấy bạn, chúc mừng bạn với cái "Duyên" chim cò này nhá

sodocdac thích bài này.
  4. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bẫy chim chào mào sổng !

Nhìn đuôi nó sếp thẻ và mào luôn dựng đứng cộng thêm tác phong trong lồng chắc chắn là chim sổng ra ngoài thiên nhiên 1 thời gian nhưng chưa lâu đến độ cặp em mái đi theo .Xin chúc mừng bạn nhé,tiếc em nó ko phải chim già thôi bạn à .:applause:

mechimrung and sodocdac like this.
  5. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Sao bác biết em nó ko phải chim già vậy?? Chia sẻ em chút kinh nghiệm đc không ạ?? Em bẫy chim nhiều nhưng nhìn chim già rừng với chim non rừng mà khó quá...hic hic
    Chim nhà em có 3 em bổi sau mấy lần đi bẫy lọc lại, em nào đuổi cũng xếp 1 cọng hết.....liệu phải chim sổng không ah??(không lẽ dưới mình dân chơi chim nhiều vậy mà mình ko biết ta???)

to Chủ Thớt: Em này đẹp quá, tiếc cái là yếm treo ko đc nét....

Last edited: 1/12/10
    hufahp and sodocdac like this.
  6. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Bổi đang vào cám

Con này 99% là bổi trời bác ạ. Bởi vì suýt nữa thì em chim này đã không còn để khoe các bác do nó tuyệt thực đến đói lả lơi. Các bác có thể thấy dưới đáy lồng sau 2h em nó nhập lồng nhưng không hề có phưn mới, chỉ có vài bãi đen đen do nó ăn trái cây ngoài thiên nhiên thải ra khi mới bị bắt. Trước khi cho vào lồng em chỉ có thể kịp chuẩn bị cho em nó 1 cóng cám, 1 cóng nước, thiếu hoa quả vì lúc đó tủ lạnh đã chuyển đi. Sau 2h phủ áo lồng treo trên cây cao cho yên tĩnh em hạ thổ nó mang về nhà để bổ sung chuối. Lúc này em nó đã đói lắm nhưng vẫn nhất quyết không ăn chuối. Đến khoảng 5h30 chiều, trời đã nhập nhoạng tối nhưng nghía vào lồng thấy mọi thứ vẫn nguyên xi, em chim thì có biểu hiện đói lả, xù bông một cục, người đến gần không nhảy, tay động lồng nó mới rung rinh chút xíu. Lúc này em nghĩ nếu không thể ép nó ăn chút gì thì đến sáng mai chắc chắn nó sẽ thăng vì qua đêm là 12 giờ đồng hồ cộng với hơn nửa ngày nhịn đói thì không chim nào trụ được. Em phi ra chợ và mua tất cả những hoa quả mà CM thích như cà chua, cam ngọt, thêm cả chuối tiêu + chuối tây. Lúc này thì trời đã tối, em phải bật điện thật sáng và kề lồng bổi sát lồng con mồi. Các loại hoa quả em bổ đôi và mỗi lồng cho vào nửa quả, riêng lồng bổi cho thêm 1 khay nước đề phòng nó không biết uống cóng sẽ chết khát. Khi áp lồng có lẽ được con mồi động viên + thấy mồi rỉa chuối ăn nên con bổi bắt đầu mon men đến ăn chuối. Đến 6h tối thì nó thực sự bỏ ý định tuyêt thực và ăn chuối một cách nhiệt tình, thấy người nó cũng mổ ăn thản nhiên ! Em thở phào vì như vậy là đã qua giai đoạn khó khăn của việc vào cám.
    Ngày hôm qua em bổ đôi quả chuối và cho cám vào giữa lòng quả chuối. Tối về kiểm tra: chuối bị rỉa xung quanh hết nhưng phần giữa dính cám bị chừa ra. Hôm nay: Cắt đôi quả chuôi, khéo léo lấy ruột ra và bỏ đi 1 nửa chuối, phần còn lại bóp nát trộn đều với 1 phần cám đã ẩm nước (đủ ăn 1 ngày) hỗn hợp này được nhào nặn thật kỹ và nhét trở lại vỏ quả chuối, nhìn bên ngoài như 1 quả chuối thật. Sau khi cho em nó sang lồng tắm, xịt cho ít nước thì đã nghe thấy tiếng em nó vỗ cánh phành phạch (đã tắm). Em nó trở về lồng sau khi đã được vệ sinh sạch sẽ, thêm cám mới trong cóng và 1/2 quả chuối trộn cám. Em sẽ duy trì chế độ này khoảng 4 ngày nữa, tỷ lệ chuối rút dần từ 40% hiện nay về 10% ngày cuối. Hy vọng sang tuần tới em nó có thể tự mổ cám khô ăn được.
    Các bác có kinh nghiệm vào cám nào hay hơn bổ sung giúp em nhé.

Last edited: 2/12/10
  7. rambo_499

rambo_499 Member

Thích đã nhận:
    5
    quả yếm em này chắc là chưa lên hết được - chim mộc mà được như vậy là nhanh thuần rồi - chúc mừng bác có chú chim đẹp!

sodocdac thích bài này.
  8. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng là số độc đắc. Có duyên với chim chóc thế thì quay lại chơi thôi. Bác vào cám như vậy quá chuẩn như vậy ko còn bàn cãi gì được nữa roài. Many thks

sodocdac thích bài này.
  9. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910

minhchinhhp and ken_vill like this.
  10. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637

minhchinhhp thích bài này.
  11. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Đúng là chim cưng, vào cám cầu kỳ quá! Mình thì cứ bẫy về vứt miếng chuối vào cóng cám, 2-3 lần là cám cũng chả còn cho nó ăn nữa.

sodocdac and minhchinhhp like this.
  12. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    bác bẫy được em này đẹp quá :D hôm nọ em cũng mua được 1 em như thế này khá đẹp về đổ dọng ngay nhưng do chủ quan trùng nửa lông chú ta đâm lồng nát đầu :( mãi h chưa khô chim vẫn béo nhưng gần như mất lửa :( chúc bác tu thành công em này hôm nào up cilp cho anh em xem :D

sodocdac thích bài này.
  13. tthanhphong

tthanhphong Member

Thích đã nhận:
    46
    chúc mừng bác chủ thớt bẫy được con chim hay, quan trọng la cái nết của nó rất máu lửa còn về hình thức thi nuôi lồng lâu sẽ đẹp.

sodocdac thích bài này.
  14. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Thực ra lúc đầu mình cũng không nghĩ phải vào cám cầu kỳ đến thế nhưng sau khi bị bắt đến chập tối nó không xơi bất cứ thứ gì kể cả hoa quả, chuối... nên mình thấy nếu không thể ép nó ăn thì chắc chắn là nó thăng thiên vì chim lúc đó đã thành cục bông, người đuổi không thèm nhảy nữa. May mà kề sát con chim mồi nên chắc nó bớt hoảng + thấy chim nhà ăn quả nên nó cũng ăn. Mình thấy cầu kỳ nhất là việc giữ cho nó sống được qua vài ngày đầu tiên, còn việc vào cám sau này thì chào mào là giống dễ nhất, con này hôm nay cũng đã biết tự mổ cám khô ăn rồi, không phải trộn chuối như công thức nói trên nữa.

Tiếc quá, đúng là bác quá chủ quan. Có thể đó là một con chim còn căng lửa rừng, nếu mà bác giữ được lửa thì chim nhanh thuần lắm. Tiếc là bác chủ quan nên làm nó sứt đầu. Việc quan trọng bây giờ là bác phải hạn chế tiếp cận lồng nó để chim không bị tét đầu thêm và nhanh lành vết thương.

Vâng, em đang hy vọng em này nuôi sang mùa sau sẽ chơi được vì thấy cái nết được, hình thức cũng tạm ổn, nhất là cái đuôi như bác Lan Anh nhận xét rất chính xác: bây giờ nó vẫn 1 cọng.

15. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Cập nhật thêm tình hình em nó sau 10 ngày ở môi trường mới

Hôm nay SoDocDac cập nhật thêm tình hình em nó sau 10 ngày ở môi trường mới:

Ngày thứ nhất: Tuyệt thực đến tối. Cách khắc phục: Mở 1/3 áo lồng kề sát lồng con mồi. Đến 6h tối thì đã chịu ăn trở lại và ăn chuối nhiệt tình luôn (vì sắp chết đói mà).

Ngày thứ ba: Đuổi sang lồng tắm để vệ sinh lồng cóng, thêm thức ăn nước uống. Kiểm tra kỹ thấy cám đã vơi một ít: Như vậy là đã ăn vụng cám khô rồi ! Sau khoảng 5 phút trong lồng tắm (để trong nhà vệ sinh cho vắng vẻ) thì đã nghe em nó phành phạch, nhìn qua gương thấy nó lội hẳn vào khay nước tắm ào ào như vịt. Sướng !

Từ ngày thứ tư: Thôi trộn cám ướt vào chuối. Chế độ hàng ngày ½ quả chuối tây nhỏ găm vào xiên chuối và nửa cóng cám khô. Mở ½ áo lồng, treo gần chim mồi nhưng không cho thấy mặt.

Ngày thứ năm: Thử tách ra xa con mồi, cho sang một nơi vắng vẻ: Đã mở mồm hót gọi nhưng còn ngậm mỏ.

Ngày hôm nay: Sau 10 ngày được chăm bẵm tắm táp, hoa quả hàng ngày em nó đã dạn dĩ hơn, mào đã đổ ra trước nhiều (hơi lân một chút). Sau khi tắm cho em nó và treo ra cho nhìn thấy con CM “đã hại đời em nó” (vẫn phủ ½ áo lồng) thì đã tỏ thái độ khá hung: búng cánh tanh tách, ngẩng cao đầu và di chuyển trên cầu như chim thuộc vào thế đấu, tiếc là chỉ mới có giọng hót gọi mà chưa hề thấy ra giọng sổ, đấu một lần nào.

Như vậy sau 10 ngày chăm bẵm đã thấy rất kết em nó, đã thẩm qua về nết, dáng thì thấy khá ổn (giống chim sổng nhiều hơn chim bổi trời). Chỉ còn chờ để được nghe và thẩm lại giọng của em nó nữa là toại nguyện.

Có vài thông tin mới chia sẻ cùng ae diễn đàn. Cảm ơn ae đã dành thời gian theo dõi và chúc ae một ngày nhiều niềm vui !

ndcuong and Hoàng ĐL like this.
  16. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Chúc mừng bác có thêm 1 em gia nhập đội tuyển.................................................

sodocdac thích bài này.
  17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trước hết chúc mừng a chủ thread nhé. Quả thật để sở hữu đc những e chim mình thích thì nhiều khi là do cái duyên.
    Góp ý với lananh nhé. Khi đánh giá một con chim cụ thể thì hay là hay mà dở là dở lúc đó đừng dựa vào nó là chim già hay chim tơ nữa bạn à. Già hay tơ dở hay gì gì đó là chỉ để ta thống kê cho vui thôi. Chứ còn trường hợp cụ thể thì chưa chắc đã đúng đâu.

lananhngk and sodocdac like this.
  18. tuanchim

tuanchim Guest

chú chim đẹp quá, ko chê vào đâu được, con này mà mang sang đường Hoàng Hoa Thám ko biết họ hét giá bao nhiêu, hôm qua em qua bên đấy mà họ hét giá sợ quá.ặc,ặc.

19. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    :applause: 800 nghìn 1 con mộc tinh là cùng chứ gì :laughing:

---------- Post added at 08:05 PM ---------- Previous post was at 07:49 PM ----------

Mình nói tiếc đó ko phải là chim già ,đâu có đánh giá chim hay dở qua chim già hay tơ gì hết . Bạn hiểu nhầm ý mình rồi ???

Last edited: 9/12/10
    sodocdac thích bài này.
  20. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    con bồi như thế này thì đẹp lắm rồi bác ạ cố chăm em nó tốt vào nhé

sodocdac thích bài này.