Chào mào cần tư vấn giúp

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyentuanhung, 13/7/08.

1. nguyentuanhung

nguyentuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    THÂN CHÀO A/E . mình mới tập chơi C/M nên khg rành lắm, A/E chỉ giúp nhé. tôi có 2 con C/M
    1/con gốc ở hóc môn mới nuôi dược 2/tháng hót inh tai, sao mổi lần áp gần lồng con khác là nó rướn cổ dài ra líu rít dưa cổ qua lại hai cánh rung rung là sao vậy? hót nhiều giọng lắm nó là trống hay mái?
    2/con bổi già mới nuôi dược 1/tuần be con lắm, vậy mà trưa trưa nó hay hót nho nhỏ thôi, lâu lâu hót lớn nhiều giọng lạ hơn con 1 cho mình hỏi vậy là sao? con chim bổi có di gió khg? và giới tính khg hiểu là boy hay girl ?

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    1. Chim làm điệu bộ như bạn nói, mà đầu hơi cúi thấp xuống, đôi cánh giăng và cong cong hai bên rung nhẹ thì người ta gọi đó là xoay cầu. Chim hót nhiều giọng, giọng to, rõ và nghe thanh thì có lẽ là chim trống!
    2. Buổi trưa, khi treo lồng ở nơi có bóng mát mà nó hót như vậy gọi là hót gió, hót chuyện. Thường thì những lúc như vậy chim sẽ tự hót một mình, có khi nó cất cao giọng hót và hót vang. Thường thì hót chuyện là nó hót nhỏ ở trong cổ, âm thanh không vang xa.

===> Thường thì chim trống có thân hình to hơn chim mái, đầu to, và đặc biệt giọng hót vang, có nhiều giọng. Còn chim mái thì cao tay là hót được hai giọng, ngoài trừ những trường hợp đặc biệt. Chim mái thường có giọng đặc trưng đó là hót âm thanh nghe giống như: " Huýt hìu hiu...", và có nhiều con mái hót âm cuối kéo dài, hoặc nghe hơi rè, một số người gọi tiếng chim mái hót là tiếng "thúc mái". Vì giọng chim mái hót thúc làm cho chim trống hót lại và siêng hót.

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @nguyentuanhung:
    1/ chúc mừng bạn có chú CM trống biểu hiện đấy chứng tỏ nó đang rất xung và ghẹ mái đấy!
    2/ do còn lạ nên nó hót ít, bạn nên trùm khăn vào lồng cho nó đỡ hoảng , cho ăn nhiều mồi tươi như cào cào , sâu tươi,và một mẩu thịt nhỏ , con này chắc cũng là đực ! Nếu có điều kiện bạn post ảnh lên dễ nhận xét hơn ! Thanks !

4. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Theo anhnam, bạn có được hai chim chào mào trống rồi, con 1 cỏ lẻ chim tơ mau thuần. Con 2 còn hơi nhát vì chim bổi có mùa rừng, nhưng tương lai nó ăn bứt con 1 cho mà coi.

5. solero0105

solero0105 Member

Thích đã nhận:
    2
    1/ khi bạn nhốt chung 2 con CM với nhau quen rồi, sau đó tách chúng ra, rồi lại kề lại cho chúng nó nhìn thấy nhau cũng có biểu hiện như vậy mà => biểu hiện gặp bạn cùng phòng quen mặt hồi xưa, cũng chưa thể chắc là nó có xung hay ghẹ mái không, nó chỉ rướn cổ lên ngó nghiêng, cánh rung kiểu mừng rỡ chứ không bung cánh, cúi đầu => chú CM kia mà bạn dùng áp lồng chắc quen mặt nhau hoặc là bạn cũ :)) ! phải có giọng hót và kiểu hót thì mới có thể kết luận được là nó có hay hay không, nhưng mình chắc 95% nó là trống !

6. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    CÁM ƠN A/E NHIỀU LẮM. mình sẽ post ảnh lên các bạn xem thử nhé. thân chào.

7. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chim của bạn con nuôi được 2 tháng mà hay vậy ?Tốt lắm.Nó là con trống đó bạn à.Nó le lưỡi,xòe 2 cánh ra ,rướng cổ qua lại .như vậy gọi là xoay cầu(nó kè) với con bên cạnh đó.
    Còn con bổi già kia nó vẫn luyến giọng.vì nó chưa quen môi trường đó thôi.chúc bạn thành công nhe.

8. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    cám ơn A/E nhiều. hôm nay con bổi già chịu hót lớn vài tiếng rồi, thật sự âm lượng nghe vang lớn hơn con 1 nhiều lắm, có diều nó tung nhiều quá. mình cho nó vô 1/gốc nhà luôn .

9. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chào mào trống thì mào nó đổ về phía trước nhìn nó cong hẳn về phía mỏ, còn chào mào cái thì mào nó xuôi về đằng sau. Chào mào trống khi chưa quen vẫn còn sợ thì nó không dán dựng mào lên nhưng ta vẫn có thể thấy được phần đỉnh mào nó vẫn cong lên. Bác pos hình lên để mọi người xem giúp.

10. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    anh nguyentuanhung ở Hóc môn mà chỗ nào vậy ? em cũng ở HM,anh em mình họp lại chơi chung dc dây :D

11. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    OK liền nè. nhưng bây giờ về Q6 rồi. nhưng di di về về hoài à, em cho dịa chỉ di A ghé chơi dược khg? anh thì chơi cu gáy nhiều hơn CM .

12. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    chào DUY DUC. sao lâu rồi khg thấy bạn nói gì vè con chim cu gáy giọng son 3 vậy, mình cho số bạn rồi dấy???

13. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Nghe bạn nói về CM Hóc Môn, vậy hót có hay không vậy bạn, bạn có thể post lên diển đàn cho a,e thưởng thức được không?

14. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    tớ có rành CM dâu, nó hót suốt nghe nhiều giọng hơn con bổi. nhưng âm luợng khg bằng . dang chụp dưa lên dây. có gì dừng mỉa mai nhé tội nghiệp em nó mới lớn.