Chào Mào, Chích Chòe, Họa Mi, Khuyên nuôi chung?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi binhnv, 9/11/06.

1. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Các bác ơi giúp tôi với. tôi muốn nuôi chung Chích chòe, chào mào, họa mi khuyên vào cùng trong một cái lồng to được không vậy. Xin các bác tư vấn giùm nuôi Khuyên thì có thể nuôi chung cùng các con chim trên được không?

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nếu bạn nuôi cho nó sống khỏe thì OK.
    Nhưng muốn nuôi cho nó hót hay và hay hót thì không ổn vì mỗi loại có 1 chế độ dinh dưỡng và tập dượt riêng.

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Cám ơn thành công nhé. Nghĩa là vẫn nuôi chung được, chúng không cắn nhau là tốt rồi. Cchỉ cần sống khỏe thôi bởi vì toàn chim mộc tôi bẫy được như khuyên, chào mào và chích chòe nữa vả lại nhiều quá nên cũng chẳng có thời gian chăm bẵm và lồng nhốt riêng từng con một nên đành làm một cái lồng to tướng trên sân thượng cho hết chúng nó vào vẫn sống khỏe không đánh nhau thế là ok.

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nên nhốt mỗi loại vào 1 lồng thôi bạn ơi
    Hoặc bạn đi đặt lồng hộp như lồng ngoài hàng nhốt Mi mộc đó
    Chào mào chích chòe nhốt mỗi con vào một ngăn thì chúng mau lên hơn là nhốt chung
    Chích chòe bạn bẫy chim đấu hay bẫy mồi vậy

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nếu là chích chòe bổi phải ăn bột rồi mới cho vào được , nếu chim chưa ăn bột, cho vào chúng sẻ ko ăn bột và chết ,nuôi chung như vậy đòi hỏi mồi tươi nhiều ,nếu ko chim nhỏ sẻ ko có cơ hội giành mồi với mấy con lớn

6. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Nếu là chim mới thì có thể còn chưa sao

Nhưng nếu nuôi thời gian có thể sảy ra sung đột giữa Chòe và Mào hoặc Mi bởi tánh hung hăng của Chòe và đặc biệt là bảng năng chiếm giữ lãnh địa của chúng. Có thể chúng đuổi mấy con như Mào và Khuyên.
    Chưa kể nuôi hai con Chòe tróng vào một lồng thì sẽ sảy ra thảm họa.

Bạn có thể nuôi Khuyên và Mào vào một chuồn Mi và Chòe riêng vậy cũng ok hơn. Chào Mào tróng vẫn nuôi chung với nhau được nhưng Chòe thì chỉ một em một lồng (chuồn)

7. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Vâng. cám ơn các bác nhé. tôi làm cái lồng to nhốt 20 con khuyen và 4 con chào mào thôi vậy. chích chòe đành nuôi riêng vậy. Hôm vừa rồi chộp được 1 chú mi chẳng biết là trống hay mái mà không thấy hót chỉ thấy nó ăn cám của chích chòe như lợn thế là lại tốn tiền mua cái lồng mi mất hơn hai trăm bạc hihihi

8. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    trời đất ơi bộ nhà bạn chật lắm hả? sao lại nuôi chung như thế nè, nuôi như vậy thì mấy bạn kia góp ý rồi đó chim lâu lên lắm bạn ah, phải nuôi rêing thì mình mới luyện đước chứ nè,nếuy nuôi chung như vậy giọng hót tụi nó không ổn lắm đâu nha, ban ko muốn lửa mà hót nhỏ xíu như khuyên khi líu chứ nè, chịu khó nuôi riêng đi nha bạn ơi,Thân mến

9. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    không phải vì nhà chật, vì bẫy được nhiều quá không chăm sóc từng chú một được vả lại nhiều lồng quá rồi không muốn mua thêm lồng nữa nên đành nuôi tập thể thôi vậy. Sau một thời gian nữa sẽ có báo cáo kết quả với các bác nha.

10. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình nghĩ bạn nên loại thả bớt mất con xí đi chứ bạn nuôi "tham" như thế tội chim nó lắm!!

11. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Cả nhà ơi cho em hỏi cái. em có thể nuôi cả chòe than và chòe lửa cùng một lồng dc ko liệu chúng nó có đánh nhau ko, vì em biết là bản năng của chòe rất hăng máu rất thích đánh nhau. Cần gấp nhé

12. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Bạn đã biết rồi hihi

Đâu cần hỏi, vì gióng chòe là gióng chỉ mỗi con một vùng đất, khi ở chung thì.
    Chắc chắn là va chạm và chọi nhau. Nếu điều kiện không hợp thì bạn nên dùng miếng che/chấn lại nhé.

Nuôi chung chỉ trừng tróng mái, hoặc gióng hiền hơn như KHuyên, Mào.

13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Nói chung là nếu có thể thì nuôi riêng mỗi con 1 lồng, đừng tham nhiều mà làm gì cho bận bịu thêm cấc bác à, con nào cảm thấy hơi có vấn đề thì nên thả cho nó đi, (nhất lại là chim bẫy được hoạc chim mộc) để nó sinh sôi nảy nở ở ngoài với chứ!

14. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    chòe và chào mào thì có thể nuôi chung, mỗi loại chim dữ thì chỉ nuôi 1 con thôi. Từng ấy đã đủ đinh tai nhức óc rồi..hihihi

15. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    ua` minh` nghỉ , nếu bạn nuôi như vậy thì khó kiêm soát độ sung lam nha .

16. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    nè bạn ơi , mình ko có cách nào nuôi nổi chào mò cả , chỉ mình với nha

17. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    theo mình nếu bẫy được nhiều quá thì có thể tặng lại cho anh em trên diễn đàn. Để cho người khác chăm sóc cho cũng hay đấy chứ,
    Giống như bác thanhl trong Sài gòn ý.Anh em hò nhau đến lấy

18. datrau

datrau Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi nhốt tập trung một lồng thì trông hay đáy, nhưng chắc chắn chúng sẽ không siêng hót đâu. vì thế nên nuôi từng lồng thì hay hơn là nuôi chung như thế

19. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    em đồng ý với mấy bác là nuôi chung thì chim sẽ khó căng lữa lắm nhưng được cái rẩt mau dạng, đặc biệt là họa mi và chèo than. Hồi em còn nuôi, cứ con nào nhát quá là em cho chung vào nuôi trong lồng nuôi gà (nan khích) là mau dạng và thay lông rất đẹp.

20. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình nuôi một con Mi trống, không dữ lắm nhưng chim sẻ mà bám vào lồng tính ăn cắp cào cào của nó là bị nó tóm ngay, nó bắt hay lắm, lôi vào là xé xác ăn hết, nhiều lúc nhìn vào thấy chỉ còn mỗi cái cánh đây lôn của con sẻ. mình kể với các bác ở chổ dợt chim, họ nói Mi họ nuôi cũng hay bắt được chim sẻ lắm. Vì vậy mình thấy nuôi Mi với những loài chim khác sớm muộn gì nó cũng làm thịt hết mấy con kia thôi. Các bác nào có ý nuôi chung thì nên cẩn thận, chỉ nên nuôi những giống chim sống theo bầy đàn thôi bạn ạh.