Chào mào có lộn mèo hay hok ?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi thapbat, 26/4/07.

1. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Em đang thắc mắc về chào mào lộn mèo như than . Chuyện là vậy nè : Hôm nay ra hỏi cái ông nuôi chim gần nhà về chào mào , em hỏi ổng có biết ai bán CM nuôi đc 3 năm lồng trở lên hay hok , ổng nói : có 1 con nuôi từ CM bổi lên , bây giờ đang thay lông , con này thì hót hay và siêng hót mà nó lại có cái tật lộn mèo như than vậy đo . Ổng bán giá bằng giá mua lúc trước là 30k ( chim hok ) . Vì lúc trước ổng mua cho thằng cháu nuôi chơi , rùi thằng cháu nuôi chán quá thì lại chuyển qua ổng nuôi . Vậy cho em xin ý kiến nha

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Theo Hiền cô nương thì bạn không nên mua con chim này , mình là chúa ghét nhất những con chim chào mào mà lộn mèo ! Vì những chú chim này thường nhát, thích nhảy và ít hót hơn so với những chú chim khác!
    Đây có thể xem là một tật xấu của chim, mình khuyên bạn nên tìm mua một chú chào mào tơ, hoặc là chim đang lớn để nuôi, vì nó sẽ rất dạn và bạn có thể huấn luyện cho nó hót nhiều tiếng, háu đá....và thậm chí là nuôi thả !
    Bạn có thể tham khảo một số bài viết của các bậc tiền bối đã post lên ! Mong bạn sẽ tìm được một chú chim ưng ý ! Nếu cần hỏi thêm gì thì cứ hỏi nha, mình rất sẵn lòng !!!

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hì hì, thật ra Chào mào lộn cầu rất hiếm đó, ở HN, có 1 số bạn nói rằng CM lộn cầu như vậy thì thường là .... CHIM HAY! Mình chưa thử nuôi nhưng dù là có lộn hay không lộn bạn cũng nên nghiên cứu về chất giọng của nó có tốt không đã. Chúc bạn có chứ CM như ý!

4. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    Theo bác xxxbopy thì là đúng đấy , con này là chim tơ đang thay lông lần 1 một , luc chưa thay lông thì nó đấu với con CM đã 4 mùa rùi , em nhìn 2 con đấu nhau phê lắm , mà chim tơ biết vô lồng tắm rui đó , em đang dưỡng nó lên vì cái ông này hok thích nuôi CM nên ổng chỉ cho ăn chuối và cám thui . Bây giờ về em dưỡng lại . Ai biết làm cám CM thì pm cho em nha . Hôm nay em mới làm cám mà dơn sơ lắm : thành phần 1 cái chén ăn cơn + 4 lòng đỏ trứng gà ( em dùng có 2 quả à vì 1 quả có 2 lòng trưng ) , em trộn chung với nhau rùi phơi nắng tới chiều , chiều về em lại rang lên cho nó khô . Cho em xin ý kiến nha

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    @Thapbat

Có phải nó đứng trên cầu... mà cổ nó cứ ngước ngước khi nhảy không? tức là ngước ngước ngó qua ngó về ở phía trên của lồng, và cả lộn mèo nhiều thì một là do nó bắt chước con chim nào đó để gần, nếu bạn kê lại mà nó vẫn đấu tốt thì do bắt chước lộn mèo thôi, nếu kê lại đấu mà thấy đấu tí rồi nhảy qua về tức là nó sợ chim già đời rồi. Tôi chưa bao giờ thấy CM lộn mèo như vậy bao giờ, chỉ thấy nhiều nhất là Khuyên và Than. hihi cho nên topic của bạn mình cũng thấy ngộ ngộ. Bạn có thể khắc phục bằng hạ thấp cầu dưới xuống và cho thêm cầu be ngắn ở trên như các anh trong diễn đàn đã dùng, xem coi cách này giúp nó dùng hai cầu nhảy mà không lộn mèo trên một cầu.

Cám cho CM thì dể lắm, ngày xưa mình chỉ làm đậu xanh, gạo, đậu phộng/lạc và lòng đỏ trứng gà.

Nếu dùng chén cơm thì bạn có thể dùng một chén đậu phộng, nữa chén gạo, đậu xanh và đậu đỏ hơn nữa chén, chừng đó thì bạn cho vào 4 muổng cafe mè/vừng một miếng mai mức/nan mực cở bằng nữa hai lóng tay. Khi rang đậu phộng rồi lấy miếng vải sạch đổ đậu phộng lên cán ra cho bớt dầu và xây chung hết lại vừa vừa thôi không mịn như bột Khuyên chim ăn chóc bột. Chừng đó bạn trộn cở 4 lồng đỏ trứng luộc cho chắc ăn rồi bóp đều vào bột, ngày xưa không dịch tôi để nguyên lòng đỏ còn sống vậy trộn đều vào cám. Khi làm xong muốn chắc ăn cám không bị móc thì có thể hong lại trên lò lửa độ lửa thấp không thì sẽ cháy bột.

Tôi cũng đang nghiên cứu loại cám/bột hột hột như cám khuyên Tàu, loại này thật tốt vì chim ăn nguyên hột không dính miệng khiên nước uống lâu dơ/hôi hơn là cám. Nếu dùng cám chim ăn cở 2 ngày là nước uống của chim thấy dơ rồi.

Nếu nó đang thay lông thì bạn nên bổ sung thêm cào cào, và trái cây đặc biệt là trái chính có màu đỏ, bạn có thể mua loại ớt to to bằng nấm tay của dân Tây á đồ để xào cho nó ăn. Sẽ giúp nó duy trì cái đít đỏ của nó, và cả carôt, nếu để cứng chúng ăn không được

6. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    Cái con này nó lộn mèo hok phải sợ , em thấy nó đấu với chim già mà đứng trên cầu , lâu lâu thấy nó biểu diễn vào chiêu lộn cầu xong rùi hót đấu tiếp ,mà em thấy ổng nuôi ở nhà chỉ có con cú mối và 1 con sóc màu nâu thui . Về việc làm cám thi em xin cảm ơn nha . Buổi sáng mình cho ra ngoai hóng mat tý rùi lại cho vô có đc hok .Hôm này em để nó trên cây hok thấy 1 bong người ( có em mà m ngồi phía xa ) , ma nó vẫn lộn cầu

7. 123 khido

123 khido Guest

chào mào cũng lộn như than vậy, những con chim mà lộn như vậy thường ko dc đánh giá tốt.........(ko chững chạc.........).