chào mào con ?????????

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi shinichi1412, 6/6/07.

1. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cho em hỏi cách phân biệt chào mào con (chim còn đút ăn) trống ,mái thế nào, và cách lựa chim hay

2. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chào mào non thì hok thể phân biệt đc trống , mái bác ơi .

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Chim lớn đã khó lựa tróng mái thế nào rồi, mà còn chim con thì thật là khó hơn nữa. Theo mình biết thì các bạn hay chọn con có xác to trong tổ, để chọn là tróng. Còn hay thì làm sao biết được hay. Trừ khi mình biết được con cha nó hót hay ngoài trời. Ngoài tiệm thì chịu bạn à, làm sao biết được hay dở. Nhưng nuôi lớn bạn vẫn nuôi ép theo kiểu bạn Bongbong là cho nó nghe những giọng chim bạn thích. Hy vọng là nó học được. Thành công thì tùy khả năng con chim con đó thôi, không phải con nào cũng ép có giọng hay được.

4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Ở Hóc Môn có ông kia phân biệt CM non trống mài bằng cắch xem lô đuôi như thế nào , họ nói con torng co tren 13 cai lông đuôi mà con non của em chỉ co 11-12 thui . hok biết đúng hay sai . HIện giờ em nuôi thả trong nhà

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Trong diển đàn đã có nói nhiều về trống mái ròi bạn , bạn thử vào tìm đọc lại , và rút ra cho mình kinh nghiệm , theo mình chim con đã có lông nếu cùng một tổ , thì bạn cứ thấy con nào đầu to, cổ to, ngắn , thì xát xuất , trống 90%

6. shinichi1412

Thích đã nhận:
    13
    cùng chung 1 ổ thì nói làm chi, ý mình là lựa chim con ngoài tiệm cả 1 lồng luôn trên dưới 20 em con nào cũng bằng nhau nhìn con to xác thì...... đố ai phân biệt được.
    mình có nghe 1 cao thủ nói rằng chim con thì con nào cái lưỡi nó (phần cuối lưỡi ) có 2 miếng vá đen là trống và mái thì không có .vậy thì bạn nào bắt dc 1 ổ chim chào mào thì xem thử xem có đúng như vậy ko.

7. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    khác tổ vẩn áp dụng cách này được bạn à , nhưng cùng tổ thì nhìn thấy rỏ nhất , con trống và mái sẻ khác biệt nhau rất rỏ , khác tổ nhưng cùng vùng mièn thì củng ko sao mấy , nhưng sợ chim của nhiều vùng miền khác nhau thì khó khăn hơn , thường mấy đại lý hay thu mua chim từ nhiều vùng khác nhau , nên đặc điểm chim của mổi vùng khác nhau , nhiều khi là chim đã lớn rồi còn thấy khó nữa

8. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440

Vâng tôi cũng đã viết trong bái "phân biệt tróng mái" là nhìn vào miệng có hai chấm đen nữa, mà chim con thì tôi chưa nhìn bao giờ nên không biết, sẵn đang có chim tại sao bạn không nhìn thử xem sao, nếu có thì là tốt rồi. Vả lại do chim còn nhỏ nên chưa phát triển hết nên không biết chấm đen đó có chưa nữa.

9. hlong_ce

hlong_ce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hì!

Hiện tại các cao thủ vẫn chọn chim CM khi còn non là: Đầu to, chân to, Mồng cao càng tốt đặc biệt là nhìn vào cuối lưỡi có chấm đen thì là chim trống, nhưng chẳng có ai đảm bảo chính xác 100% cả Pác ah! :p
    Theo Long tui thì Pác cứ chọn cho một tá những chú có đặc điểm như thế, rùi mang zìa nhà chịu khó chăm lo bú mớm, chắp tay khấn vái j đó ... không lẽ trong một tá lại không có một chú trống nhỉ! :laughing: còn hay dở thì chịu thôi Pác ah!b-( . hên xui!:devil:

10. shinichi1412

Thích đã nhận:
    13
    con CM của mình thì lưỡi có chấm đen nhưng cũng phiêu lắm nếu nó là trống thì ok còn nếu ko thì xin bạn nào có chim trống mà nuôi chim con lên cho em dc gã em mái để sinh sản song chia đôi. hiiiiiiii

11. Lua Rung

Lua Rung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi các anh, chị nên chọn con đầu to, mào cao,mình dài thì 95% là trống và còn hay nữa.