chào mào của mình cũng tạm gọi là tiền bối

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi phuckrongno, 10/4/11.

1. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào các bạn .mình tên phúc ..mình là tv mới nói hay viết có gì mạo phạm mong các bạn lượng thứ cho mình nhé ,theo mình nghĩ là chào mào sống rất lâu.hiện mình còn nuôi 1 chú chào mào ,hồi mình bắt nó trông tổ đem về mình nuôi lúc đó mình mới 20 tuổi giờ mình đã 41 tuổi rồi mà chú chào mào của mình vẩn hót và đá tốt đó các bạn .có mấy lần mình thả cho nó về rừng nhưng nó bay đi rồi chiều cũng bay về lồng thôi ,, mình cho nó ăn trái cây thôi .nên các bạn có nuôi chào mào thì đừng lo về tuổi thọ của nó ,,chúc các bạn có những chú chào mào hot hay và đẹp ,thân chào

2. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152

:-S thế là 20 tuổi cơ à ???? ghê gúm thật, mà hôm nay qua ngày cá tháng 4 lâu rồi mà? Bác có ảnh em nó k? show cho chúng cháu chiêm ngưỡng với. ~X(

3. 20 năm thì mình cũng hơi khó tin, khó tin là vẫn hót và đá. Còn sồng thọ 20 năm thì ok.............Bác cho hình ảnh em nó nhé

4. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình chỉ nghe 14 năm gì đó thôi !
    chim cu được 17 năm !

5. longseu

longseu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    ặc! vụ này nghe có vẻ khó tin đấy! 20 năm cơ ạ!...

6. domdaica

domdaica Member

Thích đã nhận:
    6
    chim cu gay o que tui có con tận gần 50 tuổi dó mấy cha, biết thi noi ko biết thi thoi

tungphotor thích bài này.
  7. huyenthoaichim

huyenthoaichim Member

Thích đã nhận:
    13
    Tôi thấy có bác gần nhà bảo nuôi được con chào mào 19 năm.Không biết có đúng không nhưng người già họ nói dối mình làm cài gì.

8. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Khó em nghĩ chỉ trên dưới 10 năm thôi chứ 20 năm có thể là trường hợp đặc biệt

9. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    vụ này chắc lúc được thả vào rừng em chào mào này kiếm được thuốc tiên rồi , bác chủ topic hôm nào phải rình theo em ý một bữa nhỡ đâu ... =))

TToan thích bài này.
  10. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Bác nói thật hay bác động viên anh em đấy. Sorry bác là em không có ý nghi ngờ gì đâu, chỉ để khẳng định lại thôi mà.
    Em chỉ biết có ông cụ ở gần nhà em có nuôi 1 em được khoảng 10 năm, thế đã là khủng lắm rồi.
    20 năm tuổi, đã khủng khiếp rồi lại còn vẫn hót, vẫn đá tốt. Bái phục.

Gia Nguyen thích bài này.
  11. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Với lại, thỉnh thoảng sang nhà ông cụ ngồi uống nước em thấy cụ nói chuyện là: hiện nay chào mào chưa sinh sản nhân tạo được và tuổi thọ trung bình của chào mào khoảng 11-12 năm gì đó.

12. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào mào có mấy anh trong diễn đàn nuôi sinh sản nhân tạo được rồi đấy bác ơi

ndcuong thích bài này.
  13. phuckrongno

Thích đã nhận:
    94
    chào các bạn , lẻ ra la mình không nên viết bài và kể cho các bạn nghe về con chim chào mào cua mình ,các bạn có biết không? 1 ngày mình rất là nhiều việc đâu co rổi mà lên đây nói dóc để cho bạn ,trangphong. nói mình sạo , bạn đừng có suy nghĩ như vậy nhé ,nếu mà mình nói dối với các bạn mà mình đươc lợi gì thì mình cũng nên nôi ,mà phải lợi nhiều cơ ..chứ ít thì cũng không nên nói làm gì ,nhà mình quê ở nhatrang , mình lên đaklak ở nay được 12 năm rồi ,con chim của mình hiện ông anh trai mình đang nuôi ,ngày 19 thảng âL năm ngoái mình về dổ cha mình ,mình đem chim chào mào dí vào gương nó còn đá rất máu, hôm qua mình mới gọi cho mẹ mình hỏi thì chim vẩn còn va hót ác ,nêu các bạn biết thì nói còn không biết thì đừng nói những lời như vậy

pkien, I&SơnCa, chaomaosk and 4 others like this.
  14. phuckrongno

Thích đã nhận:
    94
    các bạn không biết người ta nói cho các bạn biết mà các bạn dùng những lời lẻ thật đau lòng ,mình nói thêm cho các bạn nghe nhe ,sự thật nè ,, chổ mình đang ở bây giờ ,là thằng bạn mình luôn tuy chơi không thân lắm .hiện đang nuôi 1 con khướu khi thằng bạn nó mua về nuôi la năm 1994 ,khi đó nó mua lại người ta ,không biết trước đó người ta nuôi bao lâu rồi , giờ vẩn hót tốt ,thằng bạn tên là mười dư , sống lại .xã đarsan .huyện đam rông .tỉnh Lâm Đồng ,còn 1 con khướu nữa ở tại huyện lăk ,tỉnh đăk lăk , ông chủ này nuôi nó năm 1961 tới giờ ,ngày 17 aL tháng này mình về nhatrang dỗ cha mình nếu rảnh mình quay 1 đoạn video cho các bạn xem con chào mào của mình ,nếu các bạn thích gặp trực tiếp để nc hảy gọi cho mình nếu dùng vt thì goi số 0977662310. mb thi gọi 0935443911 , mình là bảo phúc, đại lý chuyên mobifone tt6 và tt3 ,các bạn tuyệt đối không nên nghi ngờ lời nói của mình nhé ,,, mình là người ghét nhất la nói dối , và cũng không thích ai nói dối với mình ,mong các bạn hiểu ,,thân chào tất cả anh em đam mê chim như mình

I&SơnCa, ken_vill and ndcuong like this.
  15. phuckrongno

Thích đã nhận:
    94
    các bạn biết sao mình đặt nick của mình la .phuckrongno không ? mình tên phúc ở xã krôngnô ..huyện lăk .tỉnh đak lak ,, các bạn hiểu ý mình nói chưa ?mình giờ đang nuôi 3 khướu 3 chào mào 4 họa mi 1 con tiêu mi và 4 chích chòe lửa .. chơi và đổi anh em chơi thôi ..tuyệt đối không bán, chuc các bạn cùng đam mê có những chú chim của minh đẹp , thân chào

ndcuong thích bài này.
  16. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Thank bạn nhanviendc rất nhiều vì đã cung cấp cung thông tin để bổ sung thêm vốn hiểu biết của mình về chào mào.
    Thân

17. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Bác phuckrongno đừng suy nghĩ làm gì, chẳng qua anh em ngạc nhiên 1 chút thôi, vì lần đầu tiên trên 4rum thấy thông tin chào mào của bác đã sống 20 năm và vẫn hót, đá tốt. Với lại, có ai mà học hỏi hết được mọi kiến thức trong cuộc đời đâu, như mình (kể cả ông cụ đã sống gần hết cuộc đời ở gần nhà mình) đâu có biết chào mào đã được các bác nhà ta nuôi sinh sản nhân tạo được. Nhờ anh em trên 4rum nói thì mình mới vỡ ra.
    Bác đừng ngại gì cả, có thông tin gì thì cứ chia xẻ với anh em, nếu cái gì anh em biết thì cùng bàn luận. Nếu vấn đề gì anh em chưa biết thì bác trao đổi thêm để anh em học hỏi kinh nghiệm. Đây cũng là mục tiêu chung của 4rum mà. Chắc chắn bác có rất nhiều kinh nghiệm quý báu để anh em học hỏi đó vì bác đã có hơn hai chục năm có lẻ nuôi chim cò rồi.
    Trân trọng.

Last edited: 15/4/11
    Hoàng ĐL thích bài này.
  18. trungbt_LS

trungbt_LS New Member

Thích đã nhận:
    4
    cái gì cũng có thể xẩy ra , mình nghĩ tuổi thọ của com chim trong lồng phụ rất nhiều yếu tố... nhưng con người là quyết định 50% tuổi thọ của chim.. í mình nói về cách nuôi ... cám bã ....
    vài lời không đúng ae bỏ qua

19. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    chỉ là quá ngạc nhiên trước tuổi thọ của nó và muốn được chiêm ngương chú chim hàng khủng thôi chứ không hề mang tính chất bôi nhọ hay nghi ngờ bác ạ.

20. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Híc ...Chào mào thọ 20 tuổi kìa anh em .....Kỷ lục mới cho VN kìa :laughing: