Chào mào của tôi bị nổi nốt dưới da.!!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi lethanhkien, 28/7/06.

1. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    tự nhiên hôm nay tui thấy con chào mào non của tui bị nổi đầy nốt nhỏ ở dưới da.
    nhìn như nốt mẩn ngứa.
    Nốt nhỏ và rất dày, nốt nổi dưới da.
    tội nghiệp con chim.
    Mọi người cứu nó với.
    Cam ơn mọi người nhiều...!!!
    Nhân tiện cho tui hỏi: nhà tui không có vườn nên tui treo chim trong nhà, liệu chim có bị ảnh hưởng gì lớn không.
    Thanks!!!!!!!!!!

2. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Nếu là chim non chưa có lông nhiều thì coi chừng nó bị muỗi đốt đấy bác ơi. Trước kia mình nuôi Xích con, tối phải mắc màn cho nó ngủ đấy, còn mình có khi ngủ chẳng cần màn...
    Có ai có ý kiến gì khác không?

3. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn ơi!!!!!!!!
    Chắc chắn không phải muỗi, Kíu tui với.................

4. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bác Bạch Đề và các cao thủ khác về Chào Mào giúp huynh này với....

5. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chắc là chim chưa mọc đủ lông nên mới phát hiện được như thế. Có thể nó đã bị muỗi đốt hay bị chấy rận/mạc chích từ lâu mà đến bây giờ bạn mới phát hiện. Nếu như bị muỗi thì phải có áo lồng cho nó vào ban đêm. Còn nếu bị chấy/mạc thì dùng thuốc xịt muỗi xịt vừa phải vào lông nó(tránh không cho vào mắt và mỏ), đồng thời phải làm vệ sinh rồi xịt thuốc xịt muỗi khắp cái lồng nữa.
    Nhưng nếu thấy chim bạn xuống sức nhanh,lờ đờ hay ngủ, kém ăn thì phải nghĩ là nó bị gì đó. Cần cẩn thận, trước nhất là cho bạn và người trong nhà!
    Góp ý nhanh. Chắc sẽ có cao thủ góp ý cho bạn.

6. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Mình trừ khi thấy hoàng cảnh nuôi cảu bạn Lethanhkien thì mới chắc và phần đông ai cũng có thể. Bởi hồi giờ tôi nuôi chim đã bây khỏe bình thường. Nên cũng biết về vấn đề này.

Tôi nghĩ cũng như ngnghai đã nói. Bạn coi lại hoàng cảnh nuôi và chung quanh có vấn đề gì sai không? Như những thứ làm nó dị ứng, coi thử bị rận thì ngoài thuốc xịt muỗi, bạn nên treo nó ra nắng ấm buổi sang cở 9 giờ nếu được thì nên treo buổi trưa tí đừng lâu quá, tắm cho nó như lấy nước ấm bỏ trong thao rồi nhúng nó vào trừa cái đầu nó ra nhúng để một tí rồi lấy ra phơi nắng ấm cho nó. Đây là cách có mấy người nuôi chim non mà họ nghĩ lông bị rận mà tôi thấy.
    heheh chứ nghe vậy tôi cũng bó tây.
    Mà chim con của bạn đã lớn cở nào rồi? Nếu mọc lông đuôi được một nữa và tặp bây được rồi thì bạn nên làm như mây cách trên thư, một là rửa sạch cho nó hai là chúng rận. Vì sợ bạn cho nó ăn rồi thức ăn và để độ mác qua ẩm ướt rận muỗi có thể lắm.

Bạch Đề

7. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    Hiện giờ chim non cua tui có 7 con, mọc gần đủ lông hết rùi các bạn ạ.
    mấy con kia khỏe mạnh bình thường mạc dù nhốt chung với con bị bệnh, lạ quá nhỉ?????
    Cám ơn các bạn nha, tui sẽ bôi thuốc trị côn trùng cho nó, tắm nước ấm có muối, cho no phơi nắng,....
    Cam ơn nhìu. Các bạn cao thủ chịu khó chỉ giáo cho tui nha, tui cũng muốn thành cao thủ hihihihihi.......
    Tui chỉ khoái mỗi chào mào va chỉ nuôi Cm thui.
    Hy vọng sẽ có được 1 chú chim hay..
    Hẹn gặp lại......!!!!!!!!!!
    Tui nói thêm là bọn chim non của tui bay tốt lắm rùi nhưng ngày nào tui cũng thả tất ra cho nó bay thoải mái, lúc đói nó lại bay về lồng hihihihihi.....
    Chào!!!!!!!!!!!!!!!!!

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Để kiểm tra chim có bị rận, mạt không bạn bắt chim ra, xòe một bên cánh trước ánh sáng nếu có rận, mạt sẽ thấy ngay và áp dụng ngay những cách trị rận mạt như vệ sinh lồng sạch sẽ nếu có thể thì nên quét dầu hôi rồi cọ rửa lại, phơi nắng cho ung trứng, giặt sạch áo lồng rồi phơi nắng, về chim thì bạn mua một chai trị rận mạt cho chó mèo (khoảng 30k) về xịt cho chim, khi xịt nên xịt ngược chiều mọc của lông để thuốc vào sâu bên trong, tránh xịt vào mắt, mỏ sau khi xịt xong theo dõi sức khỏe của chim trong vòng 1 - 2 tiếng.
    Tránh treo chim nơi có khói, ẩm thấp, có gió lùa... áo lồng phải luôn khô không nên để ẩm ướt và vấn đề cuối cùng là theo dõi thường xuyên sau khi áp dụng những biện pháp trên mà không thấy chim khỏi hoặc có biểu hiện xấu đi thì nên theo lời khuyên của anh Ngnghai hãy bảo vệ sức khỏe của bạn và những người xung quanh bạn trước đã.

9. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    Tui thấy nó vẫn bình thường, chắc bị rận rùi, cảm ơn ban nha giáo sư....
    hihihihi
    Chào mọi người!!!!!!!!!!!!

10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Tôi cũng rất vui là bạn muốn thành cao thủ CM

Quên là nên nhốt riêng con bị đó ra và bạn từ nay nên tắm cho các con chim mà bạn có. Phởi nắng ấm cho khổ lông sẽ đảm bao sức khỏe của chúng và chúng bị rận hoăc sau ăn lông.

hihi mấy hôm tôi cũng thấy bạn nuôi thôi không biết là bạn muốn tiến xa hơn thành cao thủ. Nếu được tìm một con bổi đã đỏ tách khá đẹp hót khá còn nếu có điệu kiện nên mua một con mồi khá khá cở 200k đổi lên. Về chơi và nếu được nên đi bẩy một chuyến và làm quen với các bạn Chào Mào. Bảo đảm sẽ không lâu với thú yêu thích Chào Mào của bạn se thành cao thủ Chào Mào. Ngoài nói chuyện phải tự mình tìm hiểu theo thời gian.
    Và mong con chim đấy khỏe lại là hết chuyện.

Bạch Đề

11. lethanhkien

lethanhkien Member

Thích đã nhận:
    16
    Ui trời ơi,
    Có ai quen ai ở Hà nội hay là có ai ở hà nội đi bẫy chim hoặc muốn nhận học trò như tui thì nói 1 tiếng nha.
    Tui cảm ơn nhìu lắm.
    Hay là bác Bạch Đề nhận tui làm đồ đệ đi......
    hihihihihi
    Kính chào các tiền bối...!!!!!!!

12. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Ở Việt Nam ta phần đông chỗ nào cũng có nuôi CHào Mào mà tùy vào người nuôi. 1 Nuôi nghe hót chơi, 2 nuôi để đi bẩy đấu đá xo sánh giọng hót của Chào Mào.

Tôi thuộc vào tóp 2, đối với Chào Mào đấu đá không như Than và MI đấu thông lồng.
    Họ chỉ kể sát lồng xem chúng biểu diễn, và kê sát lồng phần đông những chú mồi sung sẽ đấu giọng hót tí sẽ đấu quyền tức là căn nhau.

Ý chính là ở Hà Nội biết bao nhiêu người chơi chim cả một cái thành phố.
    Chắc là bạn chưa gặp thôi. Còn về vấn bạn có vấn đề gì thì vẫn lên diễm đàn anh em trên này đều giúp được hết. Nếu mà tôi ở Hà Nọi thì dể rồi có thể nuôi chơi với nhau học hỏi kinh nghiệm. Nếu tôi có thể ở Việt Nam chắc tôi cũng tới những chỗ có chim hay như bạn hoangpvb nói để tìm chim và học hỏi thêm.

hihi

13. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đúng đấy, có khi nó bị muỗi đốt.
    Nếu chưa đủ lông tối cho nó vào 1 cái hộp giấy, nếu đủ lông và đứng cầu vững thì tối chùm áo lồng cho nó.
    Nhà ko có vườn cũng ko sao, nhưng thỉnh thaỏng cũng cho nó thấy thiên nhiên, treo lên 1 cái cây nào đó chẳng hạn ...