Chào Mào đang thay lông mong mọi người giúp

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi DuongTuLam, 31/1/10.

1. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    Chú chào mào của em đang thay lông nhìn nó xơ xác trông buồn quá em chỉ biết làm cám trứng và cho ăn chuối mọi người có cách nào cho nó nhanh thay lông va an uống đầy đủ chất cần thiết để nó khỏe lông lá bóng mượt hơn không . Cám ơn mọi người trước nhé

chaomaobt thích bài này.
  2. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    có nhiều bài viết rùi đó anh nhất là những bài của anh Hoangdl dó.nhưng theo em thì anh cứ cho ăn như thế hoa quả ổn định và tắm nước nhiều là khi xong lông là nhìn ngon lành ngay thui mà .chúc anh có chú chim đẹp

DuongTuLam and chaomaobt like this.
  3. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Theo em nghĩ ngoài cám cả hoa quả bác cho em nó thêm dế mền, châu châu để tăng thêm sức khỏe dinh dưỡng thi nó mới nhanh được

DuongTuLam and chaomaobt like this.
  4. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Vấn đề chim thay lông sẽ không quan trọng đối với người chơi chim sành, nhưng đối với các bạn mới chơi hay chơi chưa lâu thì đây cũng là vấn đề cần lưu ý.
    Chim thay lông đã được anh Hoàng DL nói đến trong topic "chăm sóc và tập dợt chào mào".
    Ở dây xin góp ý với bạn vài vần đề nhỏ như sau: khi chim thay lông nên tăng cường cào cào, cho ăn trái cây đầy đủ đặc biệt là các loại trái cây có màu đỏ như: chuối, cà chua, cà rốt, ớt... còn cám thì vẫn cho ăn bình thường.thường xuyên tắm rửa, phơi nắng ít cũng được. Mình có mấy em thay lông nuôi theo cách này thấy lông lá vẫn mượt mà.
    ae cho ý kiến thêm.

phutdn thích bài này.
  5. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Mùa này chim CM đang thay lông.
    Chim đang chơi sung mà thay lông thì dễ nản rồi. Chúng làm chủ buồn tẻ, hụt hẫng - nhưng biết sao được, đến mùa thay thì nó phải thay thôi. Chim thay lông thì cứ phải để kệ nó, cho nó yên tĩnh để ra lông nhanh, đều, ổn định, ít phải thay lông dặm sau khi xong lông.
    Ở phần trên các bạn đã nó về cách chăm chim thay lông khá đầy đủ rồi. Bạn cũng có thể tham khảo thêm, ở diễn đàn đã viết khá đầy đủ. Bầy chim nhà mình cũng đang thay lông, nhìn chúng zầu zĩ, xơ xác lắm. Mình đang chăm chúng theo các hướng dẫn ở diễn đàn này:

Chim thay lông thì chủ cứ phải bình tĩnh, đừng nóng ruột. Càng nôn nao càng lăn tăn bên lồng nó nó càng chậm thay, mà có thay được thì cũng dễ toe toét do nhảy hoảng làm tổn thương lông ống. Rồi thay lông xong lại phải dặm lại,có khi dặm cả bộ lông ... :(

Đây là con Hầm rác mới thay lông hơn 1 tháng nay:

Bộ lông này thì khoảng 1 tháng nữa là xong.

Một con khác mới rụng hơn 10 ngày nay, đang ra lông đuôi. Cứ chăm đều, để chim yên tĩnh. Theo tôi nếu theo dõi mà thấy lông đuôi ra như thế này là đạt:

Lông ra đều, cọng lông ống to, bóng, khỏe (mấy cọng lông đang ra to bằng cây tăm xỉa răng). Bộ lông này thì khoảng 45 ngày nữa là hoàn chỉnh.
    Thân./.

meomun, new_rice, caotheanh and 2 others like this.
  6. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chào mào ko thay lông nhanh đc đâu,thay kỹ thì sẽ càng đẹp.Khoảng 3 tháng cho 1 bộ lông đẹp và kỹ bạn à,phủ áo lồng ko cho đấu chim ngoài và cho ăn hỏa quả cám bình thường .Tắm nước thường xuyên nhé

caotheanh and chaomaobt like this.
  7. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    cám ơn mọi người đã quan tâm và trả lời câu hỏi. Mình xẽ làm theo cách hướng dẫn của mọi người

8. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hehe, thế mà em có 1 em cm, lông đuôi nó hỏng rụng hết, em ngày nào cũng vác ra đút chuối :(, chắc khó mọc đây :|