chào mào đẻ trong lồng tập tập thể dục

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi thanhhd, 29/6/10.

1. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Đây là clip con CM cái xoáy ổ em nó gốc ở Đà Lạt, cho hỏi bác HoàngDL là chim CM ở Đà Lạt mùa này có sinh sản ko?hai con CM nay nuôi cùng nhau được 3 tháng
    clip con trống khi bị tách ra khỏi lồng
    http://www.youtube.com/watch?v=TLHYPAuApQ0
    nhờ moss hiển thị giúp thank you
    còn đây là cảnh tha rác nhưng vì ko có vật liệu gì cho nó làm tổ nên đành cho tờ báo để nó xé báo rồi thỉnh thoảng buồn đọc luôn hihihi
    http://www.youtube.com/watch?v=f1pFHeQ7JPY
    hình ảnh này quay lúc mới thả con trồng chở lại lồng vì thấy nó cứ lồng lên nhẩy xuống đáy lồng rúc đầu ra ngoài khi nhìn thấy con mái
    http://www.youtube.com/watch?v=fGr_gzVB9I4
    bây giờ muộn quá ko thể chờ up lên đc mà buồn ngủ quá AE xem tạm mai mình lại up tiếp

zxzden_enter, KtsBim, saychim and 3 others like this.
  2. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Bác Thanh cho em đăng ký trước 1 con chào mào non nhé :D

thanhhd thích bài này.
  3. Chào Mào Bl

Chào Mào Bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Hộ bác...
    [video=youtube;TLHYPAuApQ0]http://www.youtube.com/watch?v=TLHYPAuApQ0[/video]
    [video=youtube;f1pFHeQ7JPY]http://www.youtube.com/watch?v=f1pFHeQ7JPY[/video]
    [video=youtube;fGr_gzVB9I4]http://www.youtube.com/watch?v=fGr_gzVB9I4[/video]

---------- Post added at 02:23 PM ---------- Previous post was at 02:15 PM ----------

Bác ơi cho Mình xin kích thước cái lồng đang nuôi đi Bác...

KtsBim and thanhhd like this.
  4. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    To:Chào mào BL cái lồng đó la lồng chim phóng sinh mình mua 2 cái rồi đấu 2 đầu với nhau cũng dài đc 1m6 cao 45cm,lúc đầu là để chim tập thể dục thôi nhưng ko còn lồng để nhốt chim nên cho con cái vào đó rồi cho thử mấy con đực vào nhưng nó ko chịu chỉ chịu mỗi con CM Bắc mình nuôi lâu rôi.
    Còn đây là trứng của nó đẻ ngay trong cóng cám
    To:phamvannam_hd Bây giờ đang theo dõi xem nó thế nào đã trứng mới đẻ 1 quả chắc còn phải đẻ nữa,cuối tuần rảnh qua anh chơi nhé

KtsBim, nguoinhaque and Chào Mào Bl like this.
  5. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Hix Hải Dương vừa xuất hiện một kiệt nhân nuôi chào mào đẻ hehe hãnh diện quá, anh Thanh phải mua ngay cái máy ấp trứng đi thôi, sao anh ko ghép với con mơ ý, chẳng may ra chào mào mơ thì giầu rồi :)

6. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    Anh thử cho mấy con trống vào rồi nhưng ko đc,thấy con CM ta nó cứ lùng sục khi nhin thấy con cái nên cho vào thử ai ngờ em gái Đà Lạt bị tiếng sét ái tình đánh gục ngay,khi thả anh trai Bắc vào em gái ĐL có vẻ ok ngay thế là màn giao hợp chớp nhoáng diễn ra anh trai Bắc thử máy luôn thấy vậy anh để nó ở luôn cùng em ĐL mấy tháng

7. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Anh Thanh định bắt 1 em Huế về chơi a? Định kiếm chim mộc hay chim đã có tuổi lồng rồi? Giờ chim hay cũng khó tìm lắm anh ạ, mà có thì họ cũng ko bán đâu.

8. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    Chim Huế cũng rất nhiều mà em,nếu em có mộc Huế cũng được em hỏi hộ anh nhé.Tiếc quá hôm nay lên nhìn thấy trứng của nó đẻ 2 quả bị rơi xuống đất vỡ bây giờ chỉ còn 1 quả trong cóng cám ko biết có nở đc không phải chờ đợi thôi

KtsBim, Hoàng ĐL and nguoinhaque like this.
  9. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Cái vụ này là lạ đây ? Đáng để theo dõi và trầm trồ thán phục, lần này thì mình biết trứng Chào mào màu nâu nâu đỏ rồi, hay thật... thề nào chim CM có vài chỗ màu cam cam, đo đỏ. Có lẽ nên đóng cửa vườn chim lại thôi, hạn chế tham quan, chăm sóc để chúng được yên tĩnh và có thời gian, không gian lãng mạn yêu đương, giao lưu và phối hợp... Thành công này cũng là rất lớn đối với người nuôi chim, không cứ gì nuôi chim là phải hót hay phải không.....

Hoàng ĐL, phamvannam_hd and thanhhd like this.
  10. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Trứng cm của nhà bác mới đẻ, chưa ấp mà vỡ đã giống như trứng vịt lộn rồi nhỉ? đã có hình con ở trong. kô giống như trứng gà mới đẻ lòng đỏ ở giữa, lòng trắng ở ngoài.

11. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    hay quá anh hy vọng sẽ có 1 em chim non nha bác. chúc bác may mắn ..

thanhhd thích bài này.
  12. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    Hôm nay lại thấy đẻ đc 1 trứng hy vọng lần này sẽ nở các pác xem clip nhé
    [video=youtube;wEEg6xje9Cc]http://www.youtube.com/watch?v=wEEg6xje9Cc[/video]

TUXIBABIRD, KtsBim and minhchinhhp like this.
  13. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Chúc mừng anh!!
    Theo em nghĩ thì anh nên lấy cái rá nhỏ (loại mà người ta hay mua về làm ổ cho yến đẻ đó ạ) sau đó anh vứt cho nó một ít sơ dừa(tước nhỏ ra) hoặc một ít cọng ở lá phượng đã bị khô (chòe và CM làm ổ thích loại này lắm)...để cho nó làm ổ và đẻ cẩn thận thì ấp mới có hi vọng anh ạ. Để trong cóng cám thế kia chim vào ấp bị trơn, ko ủ được nhiệt và khả năng làm vỡ trứng rất cao...
    Chúc anh sớm có lứa chim non đầu tay!!
    (Em có con mái thả mà bị mèo hàng xóm nó xơi mất rồi...hic hic )

thanhhd thích bài này.
  14. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    cảm ơn bạn đã chỉ giúp mình,úp lên hỏi mấy lần mà ko thấy nghệ nhân nào chỉ giúp hôm nay bạn chỉ cho mình mình thử xem sao ý kiến rất hay Thank

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hi hi thế này chắc khó mà nở được. Mà cặp này kể cũng lạ nhỉ tổ chưa có mà đã đẻ trứng vào, chắc vật quá hi hi

thanhhd thích bài này.
  16. zxzden_enter

zxzden_enter Member

Thích đã nhận:
    15
    nuôi lâu thì chúng nó đẻ hay sao dzay bác
    em nuôi 1 cặp, như bác dzay đó
    con trống ở đâu thì con mái ở đó
    mà sao mãi vẫn không thấy gì...
    bác chỉ giúp em
    tks...

17. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    Mình cũng mới thử ghép thôi bạn nuôi có nhiều CM ko ?ở nhà mình nuôi có 8 em thôi trong đó 1 cái,theo kinh nghiệm của mình thì trước tiên bạn nên để ý xem khi nào chim ngoài trời bắt cặp với nhau thì bạn hãy ghép vì mình ko biết bạn ở vùng nào,bạn cho con cái vào 1 cái lồng rộng trước nuôi khoảng 1 tháng sau đó thả con trống vào và theo dõi trong khoảng 2 ngày lưu ý( ko cho con trống đang sung vào nhé )mình nuôi 7 con trống thì thấy 1 con rất hay múa dụ cái khi thả vào là ăn liền,lúc trước mình cũng giống bạn thôi cũng thả 2 con vào 1 lồng đc 1 ngày đến ngày hôm sau thì ôi thôi nhìn vào lồng tưởng bị chuột phá nhưng ngờ đâu chúng đánh nhau lông tung tóe,nói chung bạn nên thả thử mấy con con cái mà chịu con trống nào thì ok ngay chúng ko hằm hè nhau mà thấy quấn quýt ngay,con cái ở nhà mình nó cũng kén lắm mình thả thử mấy anh trai kia vào nó ko chịu đánh nhau liền nhưng có 1 con thả vào là ok ok ok vểnh đuôi cho con kia lên lưng ngay vài lời chia sẻ cùng bạn ( chỉ tới khi chim bắt cặp hãy ghép đôi )

DÂN KO CHUYÊN thích bài này.
  18. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chim tơ lên chưa chắc đã biết xoáy ổ đẻ đâu bổi thuần nuôi đẻ thì khả thi hơn.

thanhhd thích bài này.