Chào mào đòi đá chim sẻ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi solococo, 10/3/08.

1. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào mào nhà em là chào mào con nuôi lên. kỳ này căng lửa đòi đá cả chim sẻ nữa. cứ thấy chim sẻ là cắm đầu theo,làm toe hết cả lông đuôi. Các pác có cách nào giúp em ko??? làm ơn chỉ em cách với. (xung wanh nhà em chim sẻ nhìu lắm, chẳng lẽ khỏi treo ra ngoài trời nữa??)

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Hi hi! Ngựa non háu đá, chim con nuôi lên mà! Theo mình nghĩ thì bạn có thể treo chim ở trong nhà, nơi nào vắng, thỉnh thoảng mới đưa ra ngoài trời, khi mang chim ra thì bạn nên ngồi gần đâu đó chơi, chim căng lửa thì càng thích chứ sao! Hi hi, mong rằng bạn sẽ nuôi sao cho tương lai nó có triển vọng! chăm nó vào nha!

3. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Theo như Hiền Cô Cô á nhầm , Hiền Cô Nương ! thì con này là ngựa non à, mà ngựa non háu đá thì hôg nên nuôi loại ngựa này trong chuồng 1

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Cu Ti ơi! Như vậy là sai rồi, Nó càng căng lửa thì mình phải biết làm sao cho nó dữ và sung, như vậy mới không phụ công sức của mình bỏ ra nuôi chứ!
    Cho ăn uống điều độ, thêm trái cây, tắm rửa thường xuyên => bộ lông mượt. Hạn chế cho nó gặp mặt những "lão làng", kẻo chim bị "rót" hay sợ mặt.

5. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    To: Hiền Cô Nương : mình vẫn chăm sóc nó rất tốt, cách của bạn mình cũng có nghĩ đến rồi. Nhưng mà mình thấy để nó ở trong nhà hoài cũng ko tốt. Chắc là chỉ còn cách là đem ra chổ nào ko có chim sẻ wá (đem vào rừng) :D
    dù sao cũng thanks bạn nha. Hình như bạn là con gái hả. Nếu hông phải thì chắc là..... :D (đùa thôi nha, đừng giận nha)

hì hì
    mới wa bên bài của Hiền Cô Nương goài (mua chào mào Huế) thì ra là con "chai" :D
    pó hands ^^!

Last edited by a moderator: 13/3/08
  6. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    con cm nào sung là gặp chim sẻ nó sẽ đá liển.đưa chích chòe vào có khi nó còn đá luôn chứ nói gì chim sẻ.như vậy mới là chim sung.

7. huycn

huycn Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim con nuôi lên thì rất háu đá, nếu bạn đưa chim đi vô rừng dợt thì chim sẽ cứng cáp hơn, học hỏi được nhiều nước chơi của chim rừng nữa, bạn đừng sợ chim tụt hay bể, vì nếu chim hay thì sẽ ko sao cả.

Last edited by a moderator: 13/3/08
  8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Khoan khoan, đừng vội mang vào rừng sớm, chim của bạn hình như mới căng lửa thôi, theo mình thì bạn nên kiếm cho nó một em mái, nên nhớ treo hai con xa nhau, và tuyệt đối không cho chúng gặp mặt, chỉ thỉnh thoảng mới cho chúng nhìn nhau, nhưng không được mang đến quá gần,làm như vậy chim bạn mới "chiến", nó sung dã man luôn, vì nó nghĩ rằng vùng này chỉ có nó, nó có thể chiếm ngự được cô chim mái kia, không tin thì bạn làm thử xem. Bạn có thể mượn một dai đó một chú chim trống có giọng hót khá, nhưng tuyệt đối không phải là những "lão đại" chinh chiến nhiều năm. Treo xa nhau làm sao để chúng có thể nghe tiếng hót của nhau một cách vang vảng, tức là không quá gần nhau. Khôgn cho gặp mặt ( bạn mà cho gặp mặt nhau, chim trống kia có khi là lão làng chinh chiến nhiều năm , hót hay "chéc" vài tiếng là chim của bạn....im re cho ...đến già lun!, hi hi). Làm như vậy chim của bạn mới học được nhiều giọng hót hay của chú chim kia!

Hãy làm thử và...rút ra kết luận nha! Chim trống kia hót hay thì chim của bạn sẽ học được nhiều giọng hót hay( 1 tuần khoảng 2 - 3 ngày). Thỉnh thoảng nghe chim mái hót, chú ngựa non này sẽ...háu đá hơn, nó tìm đủ mọi cách để chiếm giữ được cô nàng, làm như vậy mà bạn không có một chú Chào Mào "chiến" thì mới là chuyện lạ.
    Chăm sóc kĩ, cho ăn thêm cào cào, tắm rửa điều độ vào những ngày trời đẹp. Sáng sớm nên mang lồng treo ra ngoài, chim rất thích điều này, hót vang trời lun, nó hót, chim mái hót, không sung chim mới là lạ. Làm như vậy nhiều lần sẽ trở thành một thói quen tốt, cho cả bạn và nó! Hi hi...!

Chỉ nên mang chim vào rừng khi chim đã cứng cáp! Theo mình thì khoảng 2 tháng sau khi bạn làm những việc mình đã nêu trên. Một tuần mang vào rừng 1 lần, khi đưa đi nên mang chim mái theo, treo hai lồng xa nhau. Nếu chim rừng có đến thì mình khuyên bạn nên đuổi nó đi, kẻo...hư bột hỏng đường hết đó!Ok!
    Có lẽ lời khuyên của mình khác hoàn toàn so với Huycn, nhưng mình tin vào những kinh nghiệm mà mình đúc kết được từ bấy lâu nay!
    Chúc gặp nhìu may mắn!
    Sớm thành công nha!

9. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    để mình nói thật 1 câu có lẽ bạn sẽ buồn,nếu con chim của bạn là chim còn và nếu bạn thực sự muốn nuôi 1 con chim hay thì nên cho hoặc bán con chim con đó đi,mua 1 con chim trời khác nuôi thuần,chim con nuôi lên ko bao giờ có giọng hót hay và phong cách đấu như chim trưởng thành ở ngoài rừng được thuần

10. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn các bạn góp ý, mình rất vui!
    To Hiền Cô Nương: chim mình là chim con nuôi lên nhưng cũng được khoảng 3 năm rùi chứ ko còn non như bạn nghĩ. Hùi trước khi người ta nuôi thì nó không sung như vậy, nhưng khi mình đem nó về thì chăm sóc kỹ nên cu cậu căng lửa mới vậy. :D để bữa nào mình kiếm một con mái xem. Chim mình sung lém, đỗ đc. nhìu giọng, chét dữ lém. Mình chỉ ko bik làm sao cho nó nhảy khôn hơn một tý để đuôi khỏi gãy thui. ^^!
    To Mr Chào Mào: mình nuôi con này chỉ hót cho vui thôi, mình định bữa nào kiếm con bổi má trắng về nuôi. Mình cũng ko thích nuôi chào mào con. hồi nhỏ cũng có nuôi mấy em chào mào con rồi nên cũng bik là chào mào con dở chỗ nào rùi. Tại con này hót giọng chim rừng chuẩn mình mới nuôi đó chớ. :D

11. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Chịu khó tí đi, chim đang sung mà. Chim của mình cũng vậy, nghe chim mái hót nhỏ nhỏ một tí là nhảy loạn xạ như muốn phá lồng để tìm. Hi hi, sau này hy vọng có một chú chim dữ! Hi hi

12. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    ờ! mong rằng chú chim sẽ không phụ lòng của bạn. :D

13. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    kỳ này căng lửa đòi đá cả chim sẻ nữa. cứ thấy chim sẻ là cắm đầu theo,làm toe hết cả lông đuôi. Các pác có cách nào giúp em ko??? làm ơn chỉ em cách với. (xung wanh nhà em chim sẻ nhìu lắm, chẳng lẽ khỏi treo ra ngoài trời nữa??)[/QUOTE]
    Chim con rất hay phá đuôi... Bạn thử nhốt nó vào lồng vuông thử xem sao... Còn dzụ chim sẻ thì bạn không thể ngày nào cung nhốt nó trong nhà...Theo mình chỉ có cách hữu hiệu nhất là thường xuyên mang đi rừng để nó...Biết trời cao đất dày...hehe..Nếu không có thời gian đi rừng thì nên tìm thêm một con tương đối già mùa treo cho tụi nó thấy mặt thì một thời gian cũng bớt cuồng chim đi.

14. toiyeuchimcanh

toiyeuchimcanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Có anh nào muốn đá chào mào bánh tẻ đang thay lông ko????????????? hãy đến nhà em
    dc:ngox

15. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cũng đơn giản thôi mà, bạn kiếm một cái lưới rùi bẫy hết lũ chim xe đó đi, vừa được bữa nhậu lại vừa đỡ bị làm phiền

16. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _chim sung thì là tốt chứ sao chài, Làm như cách của ông Omopcuto thì quá ac',chim sẻ mình thấy cũng đẹp mà. Chúc bạn có 1 chú chim đep. hjhj